Announcement

Collapse
No announcement yet.

รบช่วยดูหน่อยครับทำไมผมใช้ BigWater745 อุณหภูมิก็ยังสูงอยู่ครับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• รบช่วยดูหน่อยครับทำไมผมใช้ BigWater745 อุณหภูมิก็ยังสูงอยู่ครับ

Spec ผม
    MB-DFI Lanparty UTx48
    DDR3-G-Skil Bus1600 2GB
    Q9450@3.2 GHz
    VGA 9800GTX
    Case Lianli-Full Tower
    PW-1000W
    ชุดน้ำเป็นของ Thermaltake Big Water 745
    ระบายความร้อนทั้ง CPU และ Chipset ครับ แต่ Temp ก็ยังสูงอยู่
    ..ผมเดินท่อจากตัวปั๊มเข้า Water Block CPU ก่อนแล้วจาก CPU จึงเข้า 24 cm Radiator จาก 24 cm Radiater ผมต่อเข้า Water Block Chipset จาก Chipset ผมเดินท่อต่อเข้า 12 cm Radiater แล้วจาก 12 cm Radiator ผมจึงเข้าถังพัก...ผมต่อถูกหรือเปล่าครับ
    Last edited by Golf_Flog; 31 Jul 2008, 00:40:30. Reason: รบกวนช่วยดูทีครับ Big Water 745 Temp ทำไมสูงจัง

จัดทางน้ำแบบไหนครับ
    เป็นปั้ม P500 หรือ P400 ครับ

Comment

ตามรูปครับ รบกวนช่วยดูทีครับว่าผมต่อถูกไหมหรือต้องเปลี่ยนอะไร เพราะดูแล้ว Temp CPU ก็เกือบ 50 องศาพอๆ กับพัดลมเลยอ่ะครับ ขอบคุณครับ

Comment

ผมต่อปั้มเข้าหม้อน้ำก่อนเข้า CPU อ่ะครับ ลองสลับดูครับเผื่อจะดีขึ้น

Comment

Originally posted by silvermoon View Post
          ผมต่อปั้มเข้าหม้อน้ำก่อนเข้า CPU อ่ะครับ ลองสลับดูครับเผื่อจะดีขึ้น
          เห็นด้วยครับ

Comment

ผมว่าน่าจะอุณหภูมิประมาณนั้นแหละครับ เพราะถ้าไม่มี Chipset อาจจะเย็นกว่านี้อีกหน่อย อีกอย่างตัวหม้อน้ำของ TT นั้นก็ไม่สามารถที่จะระบายความร้อนสูง ๆ ได้ดีมากมายนัก ครั้นเมื่อคิดเปลี่ยนหม้อน้ำเป็นท่อรีดก็จะเจอปัญหาปั้มแรงดันไม่พออีก ถ้าจะแก้ไขไปก่อนก็ลองลดความยาวของสายยางที่วิ่งเล่นในเครื่องดูอีกจุดด้วยนะครับ ผิดพลาดประการใดขออภัยด้วยครับ

Comment

รบกวนอีกทีครับใช่แบบนี้หรือเปล่าครับ ขอบคุณครับ

Comment

ต้องขอขอบคุณทุกท่านนะครับที่ช่วยให้ความรู้ ผมเพิ่งจะหัดเล่นหาประสบการณ์กับระบบน้ำอ่ะครับ ไม่มีความรู้เรื่องนี้เลย ขอบคุณนะครับผลเป็นอย่างไรแล้วจะ post ลงอีกทีครับ เผื่อให้เพื่อนๆ ที่สนใจ

Comment

ถังพักน้ำ --> ปั๊ม --> หม้อน้ำ 2 ตอน --> CPU --> หม้อน้ำ 1 ตอน --> Chipset --> ถังพักน้ำ

ลองแบบนี้ดูครับ

Comment

Originally posted by tsawana View Post
                    ถังพักน้ำ --> ปั๊ม --> หม้อน้ำ 2 ตอน --> CPU --> หม้อน้ำ 1 ตอน --> Chipset --> ถังพักน้ำ

ลองแบบนี้ดูครับ
                    ตามด้านบนนี้ครับ ใช้อยู่ แต่ผมใช้กับ CPU กับ VGA
                    CPU สำคัญสุดครับ ร้อนสุด

Comment

รบกวนอีกทีครับ ตามรูปนี้ใช่ไหมครับ ขอบคุณครับ

Comment

Originally posted by Golf_Flog View Post
                        ตามรูปครับ รบกวนช่วยดูทีครับว่าผมต่อถูกไหมหรือต้องเปลี่ยนอะไร เพราะดูแล้ว Temp CPU ก็เกือบ 50 องศาพอๆ กับพัดลมเลยอ่ะครับ ขอบคุณครับ
                        ต่อแบบนี้ดีแล้วครับ แรงดันควรเข้าบล็อกก่อนครับถ้าเข้าหม้อน้ำก่อนแรงน้ำก็หมดแล้วครับ ลองเปลี่ยนบล็อกกับเพิ่มปั้มสะตัวครับ
                        ส่วนเรื่องความร้อนเป็นปกติครับกับชุด745

Comment

ขอบคุณครับ เดี๋ยวว่าจะลองๆ ต่อหลายๆ แบบดูครับ

Comment

ต่ออย่างนี้แรงดันมานไม่ตกหรอ เข้าหม้อน้ำตั้ง 2 ครั้ง

Comment

ถ้าใช้หม้อน้ำรถ ทิศทางของกระแสลมที่ผ่านรังผึ้งจะมีส่วน ทำให้ความร้อนระบายได้ไม่เต็มที่

Comment

Working...
                              X