overclockzonefanpage  overclockzoneth  TV  
Page 1 of 4 1234 LastLast
Results 1 to 20 of 73

Thread: ข่าวดีสำหรับคนที่ใช้ X-FI บน VISTA แล้วต้องการปลด DTS

OverclockZone Member dvung's Avatar

Default ข่าวดีสำหรับคนที่ใช้ X-FI บน VISTA แล้วต้องการปลด DTS

วันนี้สดๆร้อนทาง Creative ส่ง Driver ตัวใหม่สำหรับ X-fi series ที่ได้มีการเพิ่มเติมการแก้ไขการใช้งาน DTS และ Dolby Digital (เขาว่างั้นนะ) ที่ทุกคนรอคอย (หรือเรารอคนเดียว)
    ผมรองใช้งานแล้วปรับให้ Power DVD ใช้ "User SPDIF" ที่ Speaker Environment
    เสียงและภาพเป็นปกติแล้ว ใครรองแล้้วใช้ได้มาพูดคุยกันครับ
    Download ได้ที่ Creative Thailand เลยนะครับ
    http://th.creative.com/support/downl...pe=0&x=23&y=11

ผมเล่นไปเล่นมามันใช้ได้แล้วครับตามรูป
    Last edited by dvung; 31 Jul 2008 at 21:29:25.

User มีปัญหา ห้ามโอน sc's Avatar

ขอบคุณครับจะลองดู

OverclockZone Member underground1's Avatar

ไม่ออกก็คือไม่ได้ - -

ลองปรับค่าต่างๆ เป็น default ดูก่อนนะ เผื่อจะได้
    Last edited by underground1; 31 Jul 2008 at 02:30:07.

OverclockZone Member asphere's Avatar

เดียวลองลงดูดีกว่า

OverclockZone Member Trojan's Avatar

ขอบคุณครับ ผมใช้ลำโพง 2.1 จะใช้ DTS ได้ไหมคับ

OverclockZone Member tanagritm's Avatar

ลองติ้ก 96Khz ออก ครับ
    ผมลองอยู่นาน ทำไง สัญญานก็ไม่ยอมไป ที่ AVR (dolby กับ dts ถ้า 2 ch ไม่มีปัญหา)
    เลยลองเข้าไปติ้ก 96.0 Khz ออก ปรากฏว่าสัญญาน ปรกติ Avr สามารถถอดสัญญานได้ ลองดูครับ

OverclockZone Member dvung's Avatar

ตอนนี้ที่ power dvd ได้แล้วครับแต่ตัว media player classic ไม่รู้ทำยังไง

ตอนนี้สมบูรณ์แบบแล้วนะครับไปโหลด Control Launcher version ใหม่มาลงรูป DTS กับ Dolby Digital หายไป (ซะงั้น) แต่มีให้ปรับใน menu แทน ส่วนเสียงที่ออกผ่าน SPDIF ของ PowerDVD ก็ออกมามีมิติขึ้น (คิดไปเองรึเปล่าไม่รู้ต่างกันหน่อยเดียวเอง)

OverclockZone Member cybert22's Avatar
    บริษัท VCN Production & Picture Co.,Ltd 19/66 หมู่5 ซ.พหลโยธิน54 แขวงคลองถนน เขตสายไหม กทม. 10220

ตอนนีน้ผมทดสอบกับ Windows vista 64bit เสียงยังไม่ออกครับ ใน Power DVD 7.3 (เพราะว่าผมมี HD DVD Image File หลายเรื่องครับ)เปิด SPDIF แล้ว เสียงเงียบครับภาพกระตุกอีกต่างหาก กลับกันใน KM Player ครับ AC3 Filter ใช้ SPDIF ไม่ได้ครับ ขึ้น Not Use แต่ถ้าหากใช้ Nvidia Audio Decoder แล้วปรับ SPDIF เสียงออก 2CH แทนครับ มารายงานให้ทราบ ตอนนี้ผมกำลังจะลองกับ Power DVD8 ครับ

OverclockZone Member watitta's Avatar
    ปากเกร็ด /ราชมงคลคลองหก

เฮ้อเซ็ง X-Fi suuround 5.1 USB ถอด DTS ไม่ได้ อิจฉาพวกการ์ดจัง

Quote Originally Posted by cybert22 View Post
    ตอนนีน้ผมทดสอบกับ Windows vista 64bit เสียงยังไม่ออกครับ ใน Power DVD 7.3 (เพราะว่าผมมี HD DVD Image File หลายเรื่องครับ)เปิด SPDIF แล้ว เสียงเงียบครับภาพกระตุกอีกต่างหาก กลับกันใน KM Player ครับ AC3 Filter ใช้ SPDIF ไม่ได้ครับ ขึ้น Not Use แต่ถ้าหากใช้ Nvidia Audio Decoder แล้วปรับ SPDIF เสียงออก 2CH แทนครับ มารายงานให้ทราบ ตอนนี้ผมกำลังจะลองกับ Power DVD8 ครับ
    รองทำตามท่าน tanagritm รึยังครับแล้วลองโหลด Control Launcher version ใหม่ดูครับ
    ของผม 32 bit ใช้ได้ปกติ

OverclockZone Member cybert22's Avatar
    บริษัท VCN Production & Picture Co.,Ltd 19/66 หมู่5 ซ.พหลโยธิน54 แขวงคลองถนน เขตสายไหม กทม. 10220

Quote Originally Posted by dvung View Post
    รองทำตามท่าน tanagritm รึยังครับแล้วลองโหลด Control Launcher version ใหม่ดูครับ
    ของผม 32 bit ใช้ได้ปกติ
    อ่าครับ เผอิญว่าผมไม่ได้ต่อกับ AVR ครับผมต่อตรงกับ G9 Ex แล้วก็ปรากฎว่าผมลองทั้ง PDVD 7 - 8 ไม่สามารถเล่น SPDIF เพื่อให้ Internal Decoder ของ X-Fi Extreme Music ถอดได้เลยครับ แต่.... กลับกันในขณะนี้ใน KM Player ผมได้ใช้ Nvidia Pure Video Decoder เล่น ผมสามารถเปิด SPDIF เพื่อให้การ์ดถอดรหัสเสียงได้ทั้ง Dolby และ DTS ครับ... ... ก็เป็นประการฉะนี้ล่ะครับ.. ส่วน control luncher ผมโหลดมาแล้วล่ะครับ แต่จะบอกว่า ตั้งแต่ Driver ตัวนี้เป็นเ BETA ผมโหลดมาลองก็อาการเดียวกันครับ ซึ่งเห็นออก BETA ไม่นานก็ออกตัว Full ตัวนี้แล้ว... และก็คิดว่าปัญหาบน VISTA 64Bit ก็ยังไม่ได้แก้จากตัว BETA ล่ะครับ ณ ที่นี้ใครใช้ VISTA 64Bit บ้างก็ทดสอบดูนะเครับ ผมใช้ Vista ดู Blue-ray อย่างเดียวล่ะครับตอนนี้เพราะบน XP ผมยังหาทางเปิด Hardware Video Decoder ของ Nvidia ผ่าน KMP ไม่ได้เลย...สรุปว่า Vista สำหรับผม ณ ตอนนี้มีดีอย่างเดียวจริงๆ เลย ><"
    รูป รูป

OverclockZone Member mydoc's Avatar

ของผม VISTA64 ครับลองแล้ว SPDIF ผ่าน PowerDVD ทั้ง 7 และ 8 ไปออก YAMAHA ไม่ออกสักกะเวอร์ชั่น ที่สำคัญผมหาวิธีถอนมันออกไม่ได้ remove ใน System Device ออกได้แต่พอจะลงตัวเก่ามันไม่ยอม คาดว่าคืนนี้คงต้อง Ghost เครื่องอีกเสียแล้ว

Quote Originally Posted by mydoc View Post
    ของผม VISTA64 ครับลองแล้ว SPDIF ผ่าน PowerDVD ทั้ง 7 และ 8 ไปออก YAMAHA ไม่ออกสักกะเวอร์ชั่น ที่สำคัญผมหาวิธีถอนมันออกไม่ได้ remove ใน System Device ออกได้แต่พอจะลงตัวเก่ามันไม่ยอม คาดว่าคืนนี้คงต้อง Ghost เครื่องอีกเสียแล้ว
    มีแนวร่วม 64bit อีก 1 ท่านล่ะครับ มีอีกไหมครับมาแลกเปลี่ยนกัน...ตอนนี้ผมก็เลยสลับมาใช้ xp เหมือนเดิมล่ะครับ ดู Blue Ray ภาพไม่สวยเท่า Vista แต่ก็เสียงได้อารมณ์กว่ากันเยอะเลย แหะๆๆ

060636595
    Guest

OHH!!!!

ในที่สูดดดดด มานก็ออกไดร์เวอร์ตัวเต็มซักที

Creative Sound Blaster X-Fi series Driver 2.18.0004 (58.60 MB) 30 Jul 08

ไม่ใช่ Beta แล้ว

แต่ทำไมมันโหลดช้าจัง

WinXP จะลองใช้ดูครับ ได้ผลยังไงเด๋วจะมาบอก จ้า

060636595
    Guest

เท่าที่ฟังดูน่ะครับ

ยังไม่ได้ปรับแต่งอะไรนอกจาก เปิด X-Fi Crystal+CMSS3D+Head Phone

เสียงมันดีกว่าตัว ORG ครับ รู้สึกเสียงมีชีวิตชีวาขึ้น ไม่ตื้อๆ เหมือนตัวเก่า(ฟังเพลง MP3 ด้วย Amp2)

ส่วน รายละเอียดเพิ่มเติม ยัง Download Console Luncher ไม่เส็ดครับเส็โยงไงจะมาบอกเด้อ

OverclockZone Member xivphoenix's Avatar

ข่าวดีจริงๆ ครับ

OverclockZone Member

ขอบคุณครับ ที่นำมาบอก

ยังไม่ได้ลองบน XP เหมือนกันยังใช้ Original เดิมๆ ที่มากับแผ่นอยู่เลยครับท่าน..

วันนี้ลองเกือบทุกเรื่องเลยครับ บอกได้เลยดีกว่าให้ powerdvd ถอดนิดเดียวครับใช้ card ถอดเสียงมันมีมิติดีนะผมว่า
    แต่ลองกับหนัง........มันไม่ออก อิอิ

Page 1 of 4 1234 LastLast

Bookmarks

Bookmarks