overclockzonefanpage  overclockzoneth  TV  
Results 1 to 17 of 17

Thread: ช่วยถอดประกอบ tuniq ทีครับ

OverclockZone Member

Default ช่วยถอดประกอบ tuniq ทีครับ

คือของผมมันเป็นอย่างงี้ครับ

เลยอยากถามว่ามันถอดยังไงหรอครับ
    จะทำให้มันตรงกับcpu
    แล้วถอดมานี่ต้องเชดครีมอันเก่าป่ะครับ
    หรือว่าทาทับเลย
    แล้วทาใหม่นี่หนาป่ะครับ

จากที่ผมเคยใช้มาเวลาถอดก็เอานิ้วมือกดที่เลข1(แต่เป็นอีกด้านนะครับที่เป็นสลักรูสอดลงไปบนขายึด)แล้วโยกนิดนึง
    เวลาใส่ให้ตรงดูที่เลข2ครับขาล๊อกจะมีรูโบ๋ๆ แล้วที่หลังฐานของตัวฮีทซิ้ง จะมีแง่งโผล่มานิดนึง
    กะเอาให้ไอ้แง่งนั่นอ่ะอยู่ตรงกลางรูโบ๋ๆ แค่นี้ก็น่าจะใกล้เคียงละ

จากในรูปดูเหมือนท่านจะทาซิลิโคนหนามากเลยกระจุกอยู่กลางกระดองcpuด้วยมั้ง
    ถอดออกมาแล้วเช็ดซิลิโคนออกไปเลยครับ ทั้งที่หลังกระดองcpuและฮีทซิ้ง
    จากนั้นทาลงไปใหม่ทั่วๆอย่าให้หนามากแต่ก็อย่าให้บางเกิน

ประสบกามมีน้อยครับ ผิดพลาดตรงไหนขออภัย

ขอพลังจงอยู่กับท่าน สาธุ

ขั้นตอนการถอด tuniq 120 / AM 2

1.แนะนำให้ถอดเมนบอร์ดออกจากตัวเคส แล้วนำมาวางบนพื้นที่เรียบแข็ง
    ควรทำเช่นนี้เพราะกระเดื่องตัวยึด zink ค่อนข้างแข็งต้องออกแรงกดพอสมควร

2.กดปลายกระเดื่องด้านที่เป็นสลักรูปตัวแอล โดยกดลงตรงๆจนช่องสลักยึดหลุดจากแง่ยึด
    ดันสลักยึดรูปตัวแอลเข้าหา zink เท่านี้กระเดื่องตัวยึด zink ก็หลุดจากแท่นยึดแล้วครับ

3.หลังจากถอด zink ออกแล้วควรเช็ดทำความสะอาดที่ฐานทองแดงและบนตัว CPU
    โดยเช็ดให้สะอาดเป็นมันวาวที่สุดเท่าที่จะสามารถทำได้

4.การทาซิลิโคนนั้นถ้าของเก่าที่แถมมากับ zink ยังมีเหลือแนะนำให้ใช้ครับ แต่ถ้าหมดแล้วก็
    ตามสะดวกครับของถูกก็ใช้ได้ของแพงก็ใช้ดี(ลดอุณหภูมิได้อีก 2-4 องศาครับ)
    การทาซิลิโคนนั้นควรทาบางๆให้ทั่วหลัง CPU

5.การติดกลับเข้าที่คงทำได้นะครับไม่ยาก............จบ

ปล.ขอถามหน่อยครับคงไม่ว่ากัน..........ใครเป็นคนติด zink ครับเห่ยมากกกกกกก

ร้าน สตาวอร์ งิ

ไม่ได้คิดไรมากหรอกครับ
    ล่อซิลิโคนไปเกือบหมดหลอด

ขอถามอีกนิดนะครับ
    ว่า ซิลิโคนนี่ถ้ามันหมดหาซื้อได้ที่ไหนหรอครับ
    แล้วราคาเท่าไหร่หรอครับแนะนำทีครับขอแบบดีๆนะครับ

OverclockZone Member soften's Avatar

MX-2 ราคาประมาณ 390 ที่ busitek ครับ แต่ผมสั่งในบอร์ดนี้ 350 เองครับ
    อันนี้เป็นคลิปวิดีโอการติดตั้งครับ
    http://www.youtube.com/watch?v=53uFy5pPvyw
    แต่ระวังโดนแบบนี้เน้อ

OverclockZone Member vonbin's Avatar
    ทำเนียบขาว ชั้น 2 ห้องที่ 3 ทางขวามือ ประตูห้องสีฟ้า

คนติดซิ้งติดได้ใจมากๆ 555+

ร้าน TKcom และร้าน JEDI อยู่พันธ์ทิพย์ชั้นล่าง ส่วนร้าน Busitek อยู่ชั้น 4 ครับ

ยี่ห้อและราคาตามท่านก่อนแนะนำครับ

ใช้ซิ้งมา5-6ตัว ผมไม่เคยใช้ซิลิโคนที่ติดมาด้วยเลย มีความรู้สึกว่ามันไม่ค่อยจะดีเท่าไร
    ใช้Cooller Masterตลอด
    จากที่ลองเทียบๆกันแล้วความเย็นเป็นรองMX-2ตอนฟูลโหลดไม่เกิน3-4องศาส่วนIdle เท่ากันเด๊ะ
    ส่วนเรื่องราคานี่ถูกกว่า200กว่าบาท นับว่าคุ้มค่าในตัวของมัน

OverclockZone Member shady's Avatar

จะถอดขายหรอ อิๆ pmได้

ไม่ทราบว่ากดปลายตรงนี้หรอครับ

ผมลองกดแล้วกัวมันงอๆและหักอะครับเลยมาถามว่ากดตรงนี้ใช่ป่ะครับ

ช่วยทีครับ ว่า กดตรงนี้หรอครับ

เวนครับซิลิโคนหมด เหลือเท่านี้ไม่ทราบว่าน้อยไฟไหมครับ

Quote Originally Posted by momotaro2u View Post
    ช่วยทีครับ ว่า กดตรงนี้หรอครับ
    ถูกต้องเลยท่านตู้
    กดแล้วโยกไอ้ที่เป็นตัว Lเดี๋ยวหลุดเอง

Quote Originally Posted by momotaro2u View Post
    เวนครับซิลิโคนหมด เหลือเท่านี้ไม่ทราบว่าน้อยไฟไหมครับ

เกลี่ยทั่วๆดิท่าน
    ดูท่าว่าพอเกลี่ยทั่วกระดองcpuแล้วซิลิโคนท่าจะบางไปนิด

ปล.จะเอาแรงไปถึงหนายยย เครื่องเก่าP3ผมก็เล่นTS 2จอ(แต่กระตุกนิด)ได้เหมือนกันนะท่าน
    Last edited by บ้าคอม; 31 Jul 2008 at 20:22:07.

โอ้วเริ่มมันและๆๆๆ

ได้และครับท่าน

ขอบคุณทุกๆท่านมากๆครับ

อย่าตกใจครับมันแค่เปิดเครื่องหลังจากตากแอร์20Cมาหุๆ
    Last edited by momotaro2u; 31 Jul 2008 at 20:35:22.

OverclockZone Member joejoejoe's Avatar

วันหลังช่วยย่อรูปหน่อยนะครับ
    ใหญ่ไป ดูยากจัง ...

Bookmarks

Bookmarks