Announcement

Collapse
No announcement yet.

ประกอบเครื่องใหม่มีปัญหาหน้าจอมืดเป็นช่วงๆ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ประกอบเครื่องใหม่มีปัญหาหน้าจอมืดเป็นช่วงๆ

พอดีผมติดปัญหาครับผม ซื้อ อุปกรณ์ใหม่มาประกอบครับผม CPU core2 2.4GHz Ram คอร์แซร์ 1G*2 การ์ดจอ ASUS EN8800GT 512MB ฮาร์ดดิสค์ 500G seagate Mainboard ASUS P5K จอ SUMSUNG T220 พอดีมีปัญหาอยู่ว่าเวลากดเปิดเครื่อง พัดลม CPU หมุน เครื่องทำงาน ไม่มีเสียงปิ๊บ และหน้าจอมืดเหมือนการ์ดจอเสีย หรือแรมเสีย แต่เวลากด Reset มันก็สามารถทำงานได้ปกติเข้าวินโดว์อะไรได้ปกติ หรือ บางทีกด Reset หน้าจอไม่ออกเลย เหมือนเดิมก็มี เคยลองถอดแรมออกทีละแถวมันก็ได้เข้าวินโดว์ได้บ้างไม่ได้บ้างเหมือนกัน บางทีหน้าจอเป็นสีเขียวไปเลยก็มี หรือว่าบางทีเข้าวินโดว์ได้เปิดเครื่องทิ้งไว้ตอนกลางคืนเครื่องแฮงค์หรือ restart เองก็มีครับ ขอคำชี้แนะจากพี่ ๆ ด้วยครับ
    Last edited by loop; 31 Jul 2008, 16:29:14.

psu วัตต์เต็มป่าว

Comment

Originally posted by kgb99 View Post
      psu วัตต์เต็มป่าว
      ไม่รู้ว่าของ GVIEW มันจะเต็มหรือเปล่านะครับผม แต่ที่ใช้มัน Gview 550W ครับผม
      Last edited by loop; 31 Jul 2008, 16:32:56.

Comment

ติดมากับเคสเหรอ ไฟไม่น่าพอนะ

Comment

Originally posted by kgb99 View Post
          ติดมากับเคสเหรอ ไฟไม่น่าพอนะ
          ซื้อมาต่างหากครับผม

Comment

ลองเอาตัวอื่นมาลองเสียบดูครับ

Comment

ลองแรมทีละตัว ถอด VGA แล้วเสียบใหม่ด้วย ผมว่าแรมงอแงป่าวนี่ ของใหม่ไม่น่าเป็นนะ

Comment

ไฟไม่พอ เปลี่ยน PSU ครับหรือไม่ถ้าไม่แน่ใจให้ลองถอดกาดจอออกมาแล้วลองเปิดเครื่องดูแล้วฟังเสียงวินโดวเวลามันเข้าถ้าเข้าได้มีเสียงแสดงว่าไฟไม่พอครับ หรืออีกวิธี หาตัว PSU มาทดสอบดูประมาณ 500w เต็ม ขอย้ำว่าเต็มจริงนะครับ หรือไม่ก็ Enermax 460w อย่างต่ำครับลองดู

Comment

ครับผมเดี๋ยวจะลองทดสอบดูครับผม ขอบคุณสำหรับคำแนะคำพี่ ๆ ครับผมได้ไม่ได้อย่างไรจะเข้ามาบอกต่อครับผม

Comment

Working...
                  X