overclockzonefanpage  overclockzoneth  TV  
Results 1 to 15 of 15

Thread: การแฟลชไบออสเนี่ยเค้าทำกันยังไงครับ

OverclockZone Member nonthanan's Avatar

Default การแฟลชไบออสเนี่ยเค้าทำกันยังไงครับ

ช่วยชี้แจงทีครับและการอัพเดทไบออสอะครับมันคือการแฟลชไบออสเหมือนกันอะป่าวครับ และท่านใดมีลิงค์สอนoverclockผมขอได้มั้ยครับอยากแรงมั่งอะครับ

OverclockZone Member Zepherous's Avatar

เหมือนกันเลย

อันดับแรก ต้องมี image Fileไบออสรุ่นที่ใหม่กว่าของดิม และโปรแกรมแฟลชไบออส มี2แบบคือ แบบแฟลชในวินโดว์ อันนี้จะเสี่ยงหน่อย แต่ง่าย ส่วนอีกแบบคือ การแฟลชในดอส โดยจะต้องมีแผ่นบูตของวิน 98/me แล้วเราก็เอาไฟล์ไบออสและโปรแกรมแฟลชบนดอสยัดลงไปในแผ่นบูตเลย พิพม์คำสั่งเอา ไบออสมีหลายแบบ การแฟลชคล้ายๆกัน แต่จะมีจุดแตกต่างกันอยู่

แฟลชไบออสไม่ได้ทำให้เครื่องแรงขึ้นนะครับ ปกติเขาแฟลชๆกันเพราะแก้บั๊ก เช่น ออนบอร์ดมีปัญหา ไบออสแสดงอุณหภูมิไม่ถูกต้อง หรือตัวใหม่ๆอาจจะปรับไฟแรมไฟ CPU ได้ดีขึ้น OCได้มากขึ้น รับCPUใหม่ๆได้ ไรแบบนี้ครับ
    ถ้าบอร์ดไม่เป็นไรอย่าแฟลชดีกว่า

OverclockZone Member นานาจิตตัง's Avatar

ใช่ครับ ผมเคยใช้ ASUS ใน Web เค้ามีโปรแกรมแฟลช กับ image ให้โหลดครับพร้อมทั้งบอกรายละเอียด
    ว่า image แต่ละ Vertion มีการปรับปรุงอะไรจากเดิมบ้าง แต่ผมลองใช้หมดทุกตัวที่เค้ามีให้
    ปรากฏว่าไม่เห็นมีไรเปลี่ยนแปลงครับ ตอนแรกคิดว่าจะ OC ได้มากขึ้นซะอีก

OverclockZone Member nonthanan's Avatar

มีท่านใดให้ข้อมูลอีกมั้ยครับจะเป็นประโยชน์ต่อผมและเพื่อนๆอีกมากครับตอนนี้อยากoverclockมากเลยครับเพราะอุปกรณ์พร้อมแล้วครับ

OverclockZone Member Zepherous's Avatar

OC ได้เลยครับ ลองหาสูตรและการปรับในส่วน Overclock techniques เลยครับ
    บอณ์ดตัวนี้ให้ไฟแรมน้อย แต่ถ้าปรับดีๆ 4000+ท่านเหยียบ 3ได้แน่ๆ

แล้วไบออสตัวนี้มันละเอียดหรือป่าวครับเพราะยังหาข้อมูลอยู่เลยครับ

OverclockZone Member gamoxzone's Avatar

มาเก็บข้อมูลอยากรู้เหมือนกัน

ดันครับ

OverclockZone Member
    ถ.รามคำแหง ราม 53 ผ่านไปผ่านมา ลาดพร้า

เก็บไปเรื่อย

พอใช้ได้ครับ จากที่ดูจาก Asus จะแก้bug กับทำให้ ใช้CPU ใหม่ๆได้ซะมากกว่า
    http://support.asus.com/download/dow...us&model=M2N-E

จัดการเลยครับ เข้าไบออส ทดแรมลงไป เหลือ DDR533 หรือ 400แต่ถ้าแรมดีก็เลือกตามบัสแรมที่เราใช้ได้เลย
    ปรับบัสขึ้นไปได้เลย ล็อกตัวคูณที่ไม่ใช่เลขคี่ ลดค่าตัวคูณHT linkลง ค่อยๆปรับครับ

ผมเคยทำบนDFI 570SLI ตัวคูณ10*320 ไปได้ครับ แรมไม่ดี เลยต้องให้วิ่งที่ 640 แต่บอร์ด DFIทน HTสูงๆได้ดี เลยปล่อยลอย HTวิ่งประมาณ 1700MHz (2400MHz) ครับ

บอร์ดตัวนี้เคยได้ใช้แค่ 3 เดือนเองครับ จำการปรับไม่ได้แล้ว

ของผมแรมkington 2gb*2/667อะครับ เด๋วผมจะลองดูครับ ขอบคุณคุณzepherousมากๆครับ
    แล้วของท่านได้clockอะไรไปมั่งครับ อยากวิ่งเหมือนกัน3gอะครับ อิอิ(แอบอิจฉา)และไบออสเนี่ยอัพเดทใหม่หรือแฟลชใหม่เลยครับ
    Last edited by nonthanan; 1 Aug 2008 at 10:36:45.

อัพเดทก็คือการแฟลชเนี่ยละครับ
    เวลามันแฟลชไบออสลงไป มันจะลงไปทับของเดิมเลยครับ
    clock ของผม ปัจจุบัน คือ 333*9 ครับ HTlink ปล่อยลอยเพราะบอร์ดรับได้(ถ้ารับไม่ได้จะไม่บูต) ไฟซีพียู1.425 ไฟแรมเดิม แรมเลือกที่DDR400 แล้วCPUจะวิ่ง 2.997ครับ และแรมจะวิ่ง 333(ddr667)พอดีครับ

OverclockZone Member tommce's Avatar

เอาที่ผมทำมากับตัวเองนะครับ เป็นการแฟลชผ่านวินโดว์นะครับ

บอด M2N-E จำ Revision เก่าไม่ได้แล้วว่าเท่าไร แต่หลังจาก แฟลช แล้วเป็น 1202 มีการเพิ่ม FSB ของแรม จาก 800 เป็น 1066 ครับ ๆลๆ

1 ลงไดเวอร์จากแผ่นที่แถมมาให้ครับ ในหน้าที่สอง ( Utilies )
    2 โหลดตัวที่เป็นจาก Revision ใหม่มาจากเวบ ASUS เลือก ดาวโหลดไบออส ให้ตรงรุ่น
    3 ใช้ตัวโปรแกรมที่ลงไว้ในข้อที่ 1 เปิดหา File ที่โหลดมาในข้อที่ 2 ที่เป็น Revision ใหม่กว่าของเก่า
    4 เมื่อเจอแล้ว กดปุ่ม ( จำไม่ได้แล้วมันเขียนว่าอะไรแต่จะเกี่ยวกับการแฟรชไบออสนี้แหละ )
    5 รอประมาณ 20-25 นาที ( มันจัดการของมันเองทั้งหมดครับ )

ปล. ห้ามเปิดโปรแกรมอื่นขณะทำการแฟรชไบออส
    ปล. ห้ามทำให้เครื่องดับขณะแฟรชไบออส ( ควรมีเคื่องสำรองไฟไว้จะดีมากมาย )
    ปล. ควรศึกษาให้ดีก่อนนะครับ ถ้าเครื่องดับขณะแฟรช จะบูชไม่ได้ในครั้งต่อไป และจะหมดประกันไปในตัวหรือจะส่งเครมแบบใช้เทคติกนิดหน่อย อิอิ

Quote Originally Posted by tommce View Post
    เอาที่ผมทำมากับตัวเองนะครับ เป็นการแฟลชผ่านวินโดว์นะครับ

บอด M2N-E จำ Revision เก่าไม่ได้แล้วว่าเท่าไร แต่หลังจาก แฟลช แล้วเป็น 1202 มีการเพิ่ม FSB ของแรม จาก 800 เป็น 1066 ครับ ๆลๆ

1 ลงไดเวอร์จากแผ่นที่แถมมาให้ครับ ในหน้าที่สอง ( Utilies )
    2 โหลดตัวที่เป็นจาก Revision ใหม่มาจากเวบ ASUS เลือก ดาวโหลดไบออส ให้ตรงรุ่น
    3 ใช้ตัวโปรแกรมที่ลงไว้ในข้อที่ 1 เปิดหา File ที่โหลดมาในข้อที่ 2 ที่เป็น Revision ใหม่กว่าของเก่า
    4 เมื่อเจอแล้ว กดปุ่ม ( จำไม่ได้แล้วมันเขียนว่าอะไรแต่จะเกี่ยวกับการแฟรชไบออสนี้แหละ )
    5 รอประมาณ 20-25 นาที ( มันจัดการของมันเองทั้งหมดครับ )

ปล. ห้ามเปิดโปรแกรมอื่นขณะทำการแฟรชไบออส
    ปล. ห้ามทำให้เครื่องดับขณะแฟรชไบออส ( ควรมีเคื่องสำรองไฟไว้จะดีมากมาย )
    ปล. ควรศึกษาให้ดีก่อนนะครับ ถ้าเครื่องดับขณะแฟรช จะบูชไม่ได้ในครั้งต่อไป และจะหมดประกันไปในตัวหรือจะส่งเครมแบบใช้เทคติกนิดหน่อย อิอิ
    เอาแป้งหรือผงปัดๆลงหน่อยแตงหน้าช่ายป่าวครับ

แล้วผมจะปรับค่าต่างๆยังไงครับปรับในcpu-zเหรอครับ ช่วยทีผมยังมือใหม่อยู่เลยครับ

Bookmarks

Bookmarks