overclockzonefanpage  overclockzoneth  TV  
Results 1 to 13 of 13

Thread: ผลทดสอบคร่าวๆ Core 2 Quadro 6600

OverclockZone Member IT_Generator's Avatar

Default ผลทดสอบคร่าวๆ Core 2 Quadro 6600

http://www.dailytech.com/article.aspx?newsid=4317
    เป็นผลการทดสอบของ "Kentsfield" Core 2 Quadro 6600 at 2.4 ของเว็บ dailytech ครับ เห็นพูดถึงกันเหลือเกินในช่วงนี้ ก่อนตัดสินใจเป็นเจ้าของลองดูผลคร่าวๆก่อนครับ แล้วลองคิดว่าคุ้มค่ากับเงินที่เสียไปหรือเปล่า จากผลการทดสอบเห็นได้ว่า Core 2 Quadro เหมาะสมกับงานที่เน้นหนักด้าน multi-threaded applications เช่น 3D Studio Max, Cinebench ออกแบบ 3D modeling หรืองานเกี่ยวกับการ encoding มากกว่าที่จะนำมาเล่นเกมส์ครับ โดยรวม Core 2 Quadro เหมาะกับกลุ่มเป้าหมายระดับ workstation มากกว่า Gamer ระดับ Hard Core ครับ ก่อนอื่นต้องถามตัวเองก่อนว่าเราใช้งานเน้นไปในส่วนไหนมากกว่า Games หรือ 3D applications ถ้าเป็นอย่างหลังเรายึดเป็นอาชีพเลยหรือเปล่า ซึ่งแน่นอนว่างาน 3D applications ต่างๆนั้น Core 2 Duo ก็เพียงพอ ถ้าต้องการความรวดเร็วมากๆ+มีทุนมากพอ Core 2 Quadro ก็เป็นทางเลือกที่ดี แต่มันก็ไม่ได้ช่วยให้งานออกมาดีหรือสวยกว่า Core 2 Duo หรือ Single core แต่อย่างใด ขึ้นอยู่ที่ฝีมือเป็นหลักครับ ถ้าเป็น Gamer แล้ว Game ที่เขียนบน CPU 4 Core ยังไม่มีครับ (ดูจากผลการทดสอบ) แค่ 2 Core ยังหาไม่ได้เลย ลองคิดดูว่า ในราคาที่อาจสูงถึง 2 เท่าของ Core 2 Duo ถ้าเราไม่จำเป็นขนาดเน้นหนักทาง 3D applications นั้น ผมคิดว่า Core 2 Duo ก็เพียงพอครับ เอาเงินส่วนต่างที่เหลือไปลงกับอย่างอื่นดีกว่าครับ อย่างเพิ่ม VGA, Ram และอื่นๆสำหรับ คอ Game จะดีกว่าไหมครับ อีกอย่างกว่าจะเปิดตัว CPU และกว่าจะมี โปรแกรมหรือ applications ที่รองรับ CPU 4 core ก็คงอีกนานครับ(อย่างน้อยก็ต้องผ่าน 2 core ไปก่อนหล่ะน่า) ที่ลืมไม่ได้ก็ค่าไฟที่ต้องจ่ายตามมาอีกหล่ะครับ 198-223 W/CPU เชียวนะครับ(แค่ CPU นะ) ยังไม่ต้องพูดถึงความร้อนที่จะตามมาสำหรับพวกที่เปิดทั้งวัน โดยรวมผมว่า Core 2 Quadro เป็น Technology ที่น่าสนใจพอสมควรแต่ยังเกินความจำเป็นไปสำหรับเราในตอนนี้(เหมือนตอนที่ 64 bit ออกมาใหม่ๆ) ผ่านมา 2 ปีก็ยังไม่ได้ใช้ มี Windows 64 bit ก็มีปัญหากับ Driver และ Software มีรองรับ แต่ถ้าใครทุนหนาจะหามาไว้ใช้ก็ไม่เป็นไรครับ ตอนนี้ผมยังใช้ 2 core ของผมยังไม่คุ้มเลยครับ

OverclockZone Member nameless's Avatar

ตอนแรกเห็นเขาบอกกันว่า Kentsfield แรงกว่า conroe 2 เท่า และร้อนน้อยกว่าหรือเท่ากับ conroe

แต่ดูจากกระแสไฟที่ใช้แล้วเลยสงสัยว่า มันทำได้ไงฟระ -*-

OverclockZone Member legendofsud's Avatar
    ไม่มีหลักแหล่ง...

4คอร์ รอให้มันออกซัก32คอร์ เราค่อยมีโอกาสได้จับ4คอร์

OverclockZone Member MaKuBeck's Avatar
    Kmit~L / Bangna

เพราะมานใช้แรงดันไฟน้อยไงครับ เลยกินกระแส มากขึ้น
    เป็นไปตามปกติ
    ยกตัวอย่างก็แรงดันไฟฟ้าปกติบ้านเราใช้ 220 V แต่กระจะจ่ายได้เยอะ เพราะแรงดันต่ำแต่เดินทางได้ใกล้
    แต่ไฟฟ้าแรงดันจะเดินทางไปไกล ๆ ได้

W/V = I

ประมานนี้อะครับ

แต่กินกระแสมากมันก็ไม่แน่ว่าจะร้อยนะครับ ต้องดูว่าที่เค้าบอกว่า W เนี่ย ความร้อนหรือกระแสที่ใช้

OverclockZone Member Monk82's Avatar

2 คอร์ยังไม่มีปัญญาซื้อเลย 4 คอร์มาจะมีปัญญาไหมครับ

OverclockZone Member watra's Avatar

ถูกต้องนะครับบบบ

OverclockZone Member watra's Avatar

Quote Originally Posted by Monk82 View Post
    2 คอร์ยังไม่มีปัญญาซื้อเลย 4 คอร์มาจะมีปัญญาไหมครับ
    ถูกต้องนะครับ

OverclockZone Member IT_Generator's Avatar

อุณหภูมิของ Core 2 Quadro ขณะ full load อยูที่ 66 'C ครับ กับ cooler เดิมของทาง Intel
    ขณะเดียวกัน อุณหภูมิสูงสุดของ Core 2 Extreme ขณะ full load อยู่ที่ 43 'C ครับ

เทียบกับ temp full load ของ Pentium Extreme Edition 965 คือ 79 'C --"

ที่มา : http://www.tomshardware.com/2006/09/...e_2_duoextreme

การบริโภคพลังงาน Core 2 Quadro
    Core 2 Duo มีอัตรการบริโภคพลังงานโดยประมาณที่ 130 W ( 65 W with a supply voltage of 1.3 V, it follows that two such chips should)

ขณะที่ Core 2 Quadro ใช้พลังงานไปถึง 167 W ขณะ idle และที่ full load, บริโภคไปถึง 260 W (เพิ่มขึ้นถึง 100 W!)

เทียบกับ Core 2 Extreme X6800 บริโภคพลังงาน 142 W ขณะ idle และ 165 W at full load.

เห็นได้ว่า ในขณะที่ระบบอยู่ในสภาวะ No-Load Core 2 Quadro จะบริโภคพลังงานพอๆกับ Core 2 Extreme ต้องการ at full load และในขณะที่ Full Load Core 2 Quadro จะบริโภคพลังงานใกล้เคียงกับ Pentium EE 965 ตัวเก่าครับ หรือPentium Extreme Edition 840 ที่ 275 W ขณะ full load ครับ

Link การบริโภคพลังงานของ Core 2 Duo, Core 2 Extreme, Pentium Extreme
    http://www.anandtech.com/cpuchipsets...spx?i=2795&p=7

Link อุณหภูมิของ Core 2 Duo, Core 2 Extreme, Pentium XE
    http://www.hardwarezone.com/articles...2&id=1984&pg=3

ผู้มาเยือน
    Guest

โม้..

ผู้มาเยือน
    Guest

4 coreออกมา ราคา core2duo ก็ไม่ตกครับ
    เพราะ 4 core ราคา 1380$
    และตราบใดที่amd ยังไม่ออกตัวแรงๆออกมา ราคา core2duo ก็คงเดิม ไม่ปรับราคาลดลง
    intel มันไม่ตัดราคาตัวเองหรอกครับ

OverclockZone Member Rat007's Avatar

ร้อนน้อยกว่า แทบเป็นไปไม่ได้เลย...

OverclockZone Member 55Kg's Avatar

Quote Originally Posted by Rat007 View Post
    ร้อนน้อยกว่า แทบเป็นไปไม่ได้เลย...
    แต่ถ้า เย็นน้อยกว่า เนี่ย !!! เป็นไปได้ครับท่านฯ ei ei ei

Bookmarks

Bookmarks