Announcement

Collapse
No announcement yet.

ผลทดสอบคร่าวๆ Core 2 Quadro 6600

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ผลทดสอบคร่าวๆ Core 2 Quadro 6600

http://www.dailytech.com/article.aspx?newsid=4317
    เป็นผลการทดสอบของ "Kentsfield" Core 2 Quadro 6600 at 2.4 ของเว็บ dailytech ครับ เห็นพูดถึงกันเหลือเกินในช่วงนี้ ก่อนตัดสินใจเป็นเจ้าของลองดูผลคร่าวๆก่อนครับ แล้วลองคิดว่าคุ้มค่ากับเงินที่เสียไปหรือเปล่า จากผลการทดสอบเห็นได้ว่า Core 2 Quadro เหมาะสมกับงานที่เน้นหนักด้าน multi-threaded applications เช่น 3D Studio Max, Cinebench ออกแบบ 3D modeling หรืองานเกี่ยวกับการ encoding มากกว่าที่จะนำมาเล่นเกมส์ครับ โดยรวม Core 2 Quadro เหมาะกับกลุ่มเป้าหมายระดับ workstation มากกว่า Gamer ระดับ Hard Core ครับ ก่อนอื่นต้องถามตัวเองก่อนว่าเราใช้งานเน้นไปในส่วนไหนมากกว่า Games หรือ 3D applications ถ้าเป็นอย่างหลังเรายึดเป็นอาชีพเลยหรือเปล่า ซึ่งแน่นอนว่างาน 3D applications ต่างๆนั้น Core 2 Duo ก็เพียงพอ ถ้าต้องการความรวดเร็วมากๆ+มีทุนมากพอ Core 2 Quadro ก็เป็นทางเลือกที่ดี แต่มันก็ไม่ได้ช่วยให้งานออกมาดีหรือสวยกว่า Core 2 Duo หรือ Single core แต่อย่างใด ขึ้นอยู่ที่ฝีมือเป็นหลักครับ ถ้าเป็น Gamer แล้ว Game ที่เขียนบน CPU 4 Core ยังไม่มีครับ (ดูจากผลการทดสอบ) แค่ 2 Core ยังหาไม่ได้เลย ลองคิดดูว่า ในราคาที่อาจสูงถึง 2 เท่าของ Core 2 Duo ถ้าเราไม่จำเป็นขนาดเน้นหนักทาง 3D applications นั้น ผมคิดว่า Core 2 Duo ก็เพียงพอครับ เอาเงินส่วนต่างที่เหลือไปลงกับอย่างอื่นดีกว่าครับ อย่างเพิ่ม VGA, Ram และอื่นๆสำหรับ คอ Game จะดีกว่าไหมครับ อีกอย่างกว่าจะเปิดตัว CPU และกว่าจะมี โปรแกรมหรือ applications ที่รองรับ CPU 4 core ก็คงอีกนานครับ(อย่างน้อยก็ต้องผ่าน 2 core ไปก่อนหล่ะน่า) ที่ลืมไม่ได้ก็ค่าไฟที่ต้องจ่ายตามมาอีกหล่ะครับ 198-223 W/CPU เชียวนะครับ(แค่ CPU นะ) ยังไม่ต้องพูดถึงความร้อนที่จะตามมาสำหรับพวกที่เปิดทั้งวัน โดยรวมผมว่า Core 2 Quadro เป็น Technology ที่น่าสนใจพอสมควรแต่ยังเกินความจำเป็นไปสำหรับเราในตอนนี้(เหมือนตอนที่ 64 bit ออกมาใหม่ๆ) ผ่านมา 2 ปีก็ยังไม่ได้ใช้ มี Windows 64 bit ก็มีปัญหากับ Driver และ Software มีรองรับ แต่ถ้าใครทุนหนาจะหามาไว้ใช้ก็ไม่เป็นไรครับ ตอนนี้ผมยังใช้ 2 core ของผมยังไม่คุ้มเลยครับ

ตอนแรกเห็นเขาบอกกันว่า Kentsfield แรงกว่า conroe 2 เท่า และร้อนน้อยกว่าหรือเท่ากับ conroe

แต่ดูจากกระแสไฟที่ใช้แล้วเลยสงสัยว่า มันทำได้ไงฟระ -*-

Comment

4คอร์ รอให้มันออกซัก32คอร์ เราค่อยมีโอกาสได้จับ4คอร์

Comment

เพราะมานใช้แรงดันไฟน้อยไงครับ เลยกินกระแส มากขึ้น
        เป็นไปตามปกติ
        ยกตัวอย่างก็แรงดันไฟฟ้าปกติบ้านเราใช้ 220 V แต่กระจะจ่ายได้เยอะ เพราะแรงดันต่ำแต่เดินทางได้ใกล้
        แต่ไฟฟ้าแรงดันจะเดินทางไปไกล ๆ ได้

W/V = I

ประมานนี้อะครับ

แต่กินกระแสมากมันก็ไม่แน่ว่าจะร้อยนะครับ ต้องดูว่าที่เค้าบอกว่า W เนี่ย ความร้อนหรือกระแสที่ใช้

Comment

2 คอร์ยังไม่มีปัญญาซื้อเลย 4 คอร์มาจะมีปัญญาไหมครับ

Comment

ถูกต้องนะครับบบบ

Comment

Originally posted by Monk82 View Post
              2 คอร์ยังไม่มีปัญญาซื้อเลย 4 คอร์มาจะมีปัญญาไหมครับ
              ถูกต้องนะครับ

Comment

อุณหภูมิของ Core 2 Quadro ขณะ full load อยูที่ 66 'C ครับ กับ cooler เดิมของทาง Intel
                ขณะเดียวกัน อุณหภูมิสูงสุดของ Core 2 Extreme ขณะ full load อยู่ที่ 43 'C ครับ

เทียบกับ temp full load ของ Pentium Extreme Edition 965 คือ 79 'C --"

ที่มา : http://www.tomshardware.com/2006/09/...e_2_duoextreme

การบริโภคพลังงาน Core 2 Quadro
                Core 2 Duo มีอัตรการบริโภคพลังงานโดยประมาณที่ 130 W ( 65 W with a supply voltage of 1.3 V, it follows that two such chips should)

ขณะที่ Core 2 Quadro ใช้พลังงานไปถึง 167 W ขณะ idle และที่ full load, บริโภคไปถึง 260 W (เพิ่มขึ้นถึง 100 W!)

เทียบกับ Core 2 Extreme X6800 บริโภคพลังงาน 142 W ขณะ idle และ 165 W at full load.

เห็นได้ว่า ในขณะที่ระบบอยู่ในสภาวะ No-Load Core 2 Quadro จะบริโภคพลังงานพอๆกับ Core 2 Extreme ต้องการ at full load และในขณะที่ Full Load Core 2 Quadro จะบริโภคพลังงานใกล้เคียงกับ Pentium EE 965 ตัวเก่าครับ หรือPentium Extreme Edition 840 ที่ 275 W ขณะ full load ครับ

Link การบริโภคพลังงานของ Core 2 Duo, Core 2 Extreme, Pentium Extreme
                http://www.anandtech.com/cpuchipsets...spx?i=2795&p=7

Link อุณหภูมิของ Core 2 Duo, Core 2 Extreme, Pentium XE
                http://www.hardwarezone.com/articles...2&id=1984&pg=3

Comment

โม้..

Comment

Power consumption

http://www.tomshardware.com/2006/09/..._vs_pentium_ee

Comment

4 coreออกมา ราคา core2duo ก็ไม่ตกครับ
                      เพราะ 4 core ราคา 1380$
                      และตราบใดที่amd ยังไม่ออกตัวแรงๆออกมา ราคา core2duo ก็คงเดิม ไม่ปรับราคาลดลง
                      intel มันไม่ตัดราคาตัวเองหรอกครับ

Comment

ร้อนน้อยกว่า แทบเป็นไปไม่ได้เลย...

Comment

Originally posted by Rat007 View Post
                          ร้อนน้อยกว่า แทบเป็นไปไม่ได้เลย...
                          แต่ถ้า เย็นน้อยกว่า เนี่ย !!! เป็นไปได้ครับท่านฯ ei ei ei

Comment

Working...
                          X