Announcement

Collapse
No announcement yet.

ทำไมมันร้อนขนาดนี้คะ?

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ทำไมมันร้อนขนาดนี้คะ?

คืออยากรู้ว่า พัดลม cpu ของแต่ละคนมันหมุนกันที่ กี่รอบอ่ะคะ?

ของที่ใช้อยู่ 3100+ รอบ(ประมาณ 3พัน2) แต่ว่า ทำไม cpu มันร้อนเร็วจัง ขึ้นสูงจนเมนบอร์ดมันตัดเลยล่ะแล้วเป็นแบบนี้หลายครั้งมาก แต่อุณภูมิเมนบอร์ดตอนนั้น ประมาณ 35องศา (ขึ้นเวลาที่มันใช้โปรแกรมที่ใช้แรมเยอะเช่น โฟโต้เฉาะ กับ อาฟเตอร์เอฟเฟคโดนเฉพาะอันหลังเนี่ย แค่copy - paste ความร้อนcpuก็วิ่งทะลุ65แล้ว)

สเปคเครื่องคือ
    AMD64bit 3000 (AMD Athlon™ 64) socket939
    เมนบอร์ด asus MBD A8N-VM GF6100 FSB1000 DDR VGA
    (ตั้งความร้อนCPUที่เมนบอร์ด ได้สูงสุดแค่ 65 องศา)
    แรม 400MHz 512M DDR PC3200

ขณะใช้งานก็แกะฝาออก+เอาพัดลมเป่าแล้วนะ แต่เวลาที่ใช้โปรแกรมที่ต้องประมวลผลเยอะ ความร้อนมันก็ขึ้นสูงอยู่ดี
    บางครั้งถ้าหยุดใช้งานมันก็เย็นลง แต่พอใช้งานอีกมันก็กลับมาร้อนในเวลาอันรวดเร็ว
    (ร้อนเฉพาะCPU เมนบอร์ดไม่ร้อนเลย)

CPU ไม่ได้โอเวอร์คล็อก พัดลมใช้ของที่มันมากับCPU ยังไม่ได้เปลี่ยน

คำถาม :
    1.ไม่รู้ว่าทำไมมันถึงร้อนได้ขนาดนี้ กำลังสงสัยว่าพัดลมรอบมันน้อยไปรึเปล่า
    2. ควรจะเปลี่ยนพัดลม cpu มั้ย ถ้าควรเปลี่ยนเอารุ่นไหนดี เลือกให้ด้วยได้มั้ยคะ?

ขอบคุณล่วงหน้าค่ะ

เพิ่มเติมอีกนิดค่ะ คือ อาการที่เมนบอร์ดมันตัดความร้อนคือ มันตัดไฟเลยนะคะ เครื่องดับไปเลย
    เป็นแบบนี้บ่อยๆ กลัว HD เสียค่ะ

Comment

เพิ่มเติมอีกนิด
      เครื่องเพิ่งซื้อค่ะ ซื้อเมื่อเดือน กันยา 2006 ที่ผ่านมา
      คิดว่าไม่น่าจะมีอะไรเสียได้เลยนะคะเนี่ย

Comment

แอทลอน 3000+ ซ๊อกเก็ต 939 ตัวเดียวกัน ความร้อนปกติผมแค่ 36-43 องศาเองครับ
        -----------------
        เคยจับเผา 1 ชั่วโมงเต็ม ไม่เคยทะลุ 50 องศาเลยครับ
        ผมคล๊อกจาก 3000+ ไปเป็น 3200+ ด้วยนะครับ ยังไม่ร้อนเลยครับ
        อาการที่ความร้อนผิดปกติมีหลายสาเหตุ
        1.ทาซิลิโคนไม่ดี หนาเกินไปจนคอร์ไม่แนบสนิทกับซิงค์ระบายความร้อน
        2.เมนบอร์ดเซ็นเซฮร์เพี้ยน วัดอุณหภูมิผิดพลาดครับ
        ลองถอดพัดลมออกแล้วใส่ใหม้ให้ดี ถ้ายังไม่หาย บอร์ดอาจจะมีปัญหาครับ

Comment

ผมว่าน่าจะเป็นที่ ฮีทซิงค์

1. ผมว่าน่าจะเป็นที่ ฮีทซิงค์ ติดฮีทซิงค์กลับด้านรึปล่าว ลองหมุนติดใหม่ดู ซิงค์บางรุ่นมันบากเอาไว้ ต้องลงกับตรงซอกเก็ตพอดี ถ้าไม่ตรงจะทำให้พื้นสัมผัสไม่แนบสนิท อาการแบบนี้หละ 80 C แล้วตัด
          2.ลืมทาซิลิโคน

ถ้าทำแล้วไม่หายต้องไปซื้อ เทอโมมิเตอร์แบบที่เป็น เข็ม(เทอโมคับเปิล) อันไม่เกิน200 แยงเข้าไปวัดที่ซิ๊งค์ ดูอุณหภูมิ ถ้าแถว 38-42 c ก็แสดงว่า เทอโมมิเตอร์ในบอร์เจ๊งแล้วหละ หาทางซ่อมเอาเอง

Comment

ลืมบอกไป ผมเองก็ไม่ได้ทาซิลิโคนนะครับ
            -------------
            ทาซิลิโคนไม่ดี บางทีไม่ทาเลยซะยังดีกว่าครับ

Comment

ปกติใต้ Heatsink มันจะมี Thermal Tape อยู่แล้วนี่ครับ ที่เป็นเทปอะลูมิเนียมสีดำๆ น่ะครับ ผมก็ไม่ได้ทาซิลิโคนอะไรหรอกครับ ของผมจะไม่เกิน 40 องศาแต่อาจจะเกินได้ในหน้าร้อนเพราะห้องผมจะร้อนมากตอนหน้าร้อน
              จขกท.ลองแตะ Heatsink ดูหรือเปล่าครับ ถ้าจับแล้วมันแค่อุ่นๆก็ปกติแล้วล่ะครับ บางที Sensor มันมีปัญหา ถ้ายังไม่หมดประกัน น่าจะขอเคลมได้ครับ

Comment

Originally posted by Yoshimitsu View Post
                ปกติใต้ Heatsink มันจะมี Thermal Tape อยู่แล้วนี่ครับ ที่เป็นเทปอะลูมิเนียมสีดำๆ น่ะครับ ผมก็ไม่ได้ทาซิลิโคนอะไรหรอกครับ ของผมจะไม่เกิน 40 องศาแต่อาจจะเกินได้ในหน้าร้อนเพราะห้องผมจะร้อนมากตอนหน้าร้อน
                จขกท.ลองแตะ Heatsink ดูหรือเปล่าครับ ถ้าจับแล้วมันแค่อุ่นๆก็ปกติแล้วล่ะครับ บางที Sensor มันมีปัญหา ถ้ายังไม่หมดประกัน น่าจะขอเคลมได้ครับ
                เอาไปให้ที่ร้านดูแล้วค่ะ เค้าถามอาการแล้วก็ ถอดซิงค์+ cpu ออกมา แล้วก็จับใส่เข้าไปใหม่ ลองเทสดู +เอากลับมาใช้ดูแล้วก็ไม่มีอาการตามข้างต้นแล้วค่ะ คราวนี้ใช้ได้ปกติ

ความร้อนไม่เกิน 53+ ค่อยดีขึ้นแล้วค่ะ ทำงานต่อได้ไม่สะดุด ไม่ต้องกังวลเรื่องเครื่องดับแล้ว

สงสันตอนแรก เค้าคงวางซิงค์ไม่ได้มั้งคะ..อืม ไม่รู้เหมือนกัน แต่ก็ดีแล้วล่ะค่ะ ที่มันใช้ได้ ดีใจมากๆเลย ตอนแรกนึกว่าต้องเปลี่ยนนั่นนี่เยอะแยะซะอีก

Comment

ยินดีด้วยครับ

Comment

cpuกับซิ้งแนบกันสนิทดีรึเปล่าเชคๆ

Comment

Working...
                    X