overclockzonefanpage  overclockzoneth  TV  
Results 1 to 7 of 7

Thread: ด่วนครับ เพิ่งส่อย Tuniq มากับ พัดลมยังประกอบไม่เสร็จเลย

OverclockZone Member singha's Avatar

Default ด่วนครับ เพิ่งส่อย Tuniq มากับ พัดลมยังประกอบไม่เสร็จเลย

ซีลิโคลนผมใช้ของที่ให้มา มันแปลกๆ หยดลงไปแล้วพอเอานิ้วไปถูมันติดนิ้วมาหมดเลย งง เลยถูๆไปให้มันพอมีติด

แล้วก็หยุดลงไปตรงกลางอีกนิดนึงแล้วเอา ซิงลง แบบนี้ใช้ได้เปล่าถูกต้องเปล่า

แล้วอีกเรื่อง cooler master elite331 ผมจะเอาพัดลม12mm ใส้ด้านหน้าจะเอาใส้ยังไงครับ ไขน๊อตยืดไม่ได้เลย

ด่วนครับ ยังประกอบไม่เสร็จเลย

อีกนิดแล้วตัวปรับรอบเอาไว้ตรงไหน
    Last edited by singha; 31 Jul 2008 at 22:27:53.

OverclockZone Member singha's Avatar

รออยู่ครับท่าน

OverclockZone Member

ช่วยดัน -0-

OverclockZone Member milfeulle1GA's Avatar

ซิลิโคน สีเทาๆ รึเปล่าครับ
    วิธีเอานิ้วถู ใช้กับ ซิลิโคนเนื้อขาวก็ได้อยู่ครับ ( จิงๆก็ไม่ดีหรอกครับ ) <--- สมัยก่อนนิยม
    ส่วนตอนนี้ เนื้อสีเทา หลายสูตรหลายเจ้า จะใช้นิ้วถูไม่ได้แล้วนะครับ (เอาอาไรไปเกลี่ยก็จะติดออกมาอย่างนั้นแหละครับ ) เช็ด CPU ให้เกลี้ยง บีบลงไปเป็นก้อนตรงกลาง ไม่ต้องใหญ่มาก ราวๆ ไม่เกินหัวไม้ขีด พอวาง Heatsink ลงไป มันจะกดเนื้อ ซิลิโคน กระจายออกไปเองครับ ( แต่ก่อนตอนเอา Mx-1 เข้ามา มีแต่คนมาถาม ทายังไง ซิลิโคน เหนียวหนึบ อิอิอิ )

ส่วนเคส ไม่เคยใช้ตัวนี้อะครับ รอท่านอื่นมาช่วยนะ แต่ดูรูปแล้ว มันน่าจะติดได้อยู่หรอกน่า

เรื่องพัดลมหน้าเคสใส่ได้แล้วครับ คือลองงัดๆดูอยู่นานอยูดีๆมันก็หลุดออกมาเฉยแกะหน้ากากออกเลยครับ

เรื่องทาซิลิโคลน TUNIQ TX-1 ผมทาแบบใช้นิ้วถูก่อนให้ทั่วหน้าแล้วก็หยดลงกลางCPU อีกทีแล้วเอาsink ลงไม่รู้แบบนี้ใช้ได้เปล่า ซีลีโคลนมันติดนิ้วออกมาหมดเลย

ส่วนอีกเรื่อง พัดลมหน้าเคสที่ผมเพิ่งซื้อมา TT thunderblade blue led 120mm มันดังดีจริงๆ
    เซงเลยชอบแบบเงียบสวยๆไม่เน้นเย็น ตอนแรกจะเอา CM ตัวที่ใสๆ แต่มันดันไม่มีสีฟ้า พี่ที่ร้าน JEDI เขาเลยแนะนำให้เอาตัว TT แทน คิดอยู่ตั้งนานเพราะเคยเห็นมาหลายคอมเมนและเรื่อง TT thunderblade มันดัง 21 แต่CM แค่ 19 เอง

เสริมอีกนิด ตัวปรับรอบของ tuniq มันใส่ข้างหลังไม่ได้ตัวหมุนมันใหญ่กว่าช่อง
    Last edited by singha; 1 Aug 2008 at 09:24:36.

OverclockZone Member miixer's Avatar

Quote Originally Posted by singha View Post
    เรื่องพัดลมหน้าเคสใส่ได้แล้วครับ คือลองงัดๆดูอยู่นานอยูดีๆมันก็หลุดออกมาเฉยแกะหน้ากากออกเลยครับ

เรื่องทาซิลิโคลน TUNIQ TX-1 ผมทาแบบใช้นิ้วถูก่อนให้ทั่วหน้าแล้วก็หยดลงกลางCPU อีกทีแล้วเอาsink ลงไม่รู้แบบนี้ใช้ได้เปล่า ซีลีโคลนมันติดนิ้วออกมาหมดเลย

ส่วนอีกเรื่อง พัดลมหน้าเคสที่ผมเพิ่งซื้อมา TT thunderblade blue led 120mm มันดังดีจริงๆ
    เซงเลยชอบแบบเงียบสวยๆไม่เน้นเย็น ตอนแรกจะเอา CM ตัวที่ใสๆ แต่มันดันไม่มีสีฟ้า พี่ที่ร้าน JEDI เขาเลยแนะนำให้เอาตัว TT แทน คิดอยู่ตั้งนานเพราะเคยเห็นมาหลายคอมเมนและเรื่อง TT thunderblade มันดัง 21 แต่CM แค่ 19 เอง

เสริมอีกนิด ตัวปรับรอบของ tuniq มันใส่ข้างหลังไม่ได้ตัวหมุนมันใหญ่กว่าช่อง
    555+ เป็นเหมือนกันเลยครับผม เจ้า ซิลิโคนของ Tuniq นี่ ทำผมงง เกลี่ยไม่ได้ ติดมาหมด

--- ส่วน ที่ปรับรอบ ตรงที่หมุนมันถอดได้ครับ ดึงออกมาตรงๆเลย ตอนแรกผมก็งง แต่ได้แฟนซึ่งไม่รู้เกี่ยวกับคอมเท่าไหร่ทำให้ดูว่ามันดึงได้ - -* สงสัย sense ไม่ดีเท่า 55+

OverclockZone Member I3ongI3aw's Avatar

Quote Originally Posted by milfeulle1GA View Post
    ซิลิโคน สีเทาๆ รึเปล่าครับ
    วิธีเอานิ้วถู ใช้กับ ซิลิโคนเนื้อขาวก็ได้อยู่ครับ ( จิงๆก็ไม่ดีหรอกครับ ) <--- สมัยก่อนนิยม
    ส่วนตอนนี้ เนื้อสีเทา หลายสูตรหลายเจ้า จะใช้นิ้วถูไม่ได้แล้วนะครับ (เอาอาไรไปเกลี่ยก็จะติดออกมาอย่างนั้นแหละครับ ) เช็ด CPU ให้เกลี้ยง บีบลงไปเป็นก้อนตรงกลาง ไม่ต้องใหญ่มาก ราวๆ ไม่เกินหัวไม้ขีด พอวาง Heatsink ลงไป มันจะกดเนื้อ ซิลิโคน กระจายออกไปเองครับ ( แต่ก่อนตอนเอา Mx-1 เข้ามา มีแต่คนมาถาม ทายังไง ซิลิโคน เหนียวหนึบ อิอิอิ )
    ผมช่วยเพิ่มเติมหน่อยครับ พอวาง heatsink เสร็จ ให้หมุนๆซิงค์ ให้ซิลิโคนกระจายทั่วๆด้วยจะดีมากเลย

Bookmarks

Bookmarks