overclockzonefanpage  overclockzoneth  TV  
Results 1 to 17 of 17

Thread: ใครรู้บ้างว่ามีจอ lcd ที่เป็นโทรทัศน์ แล้วสามารถเอามาเป็นจอคอมได้มั๊ยครับ

OverclockZone Member JediPong's Avatar
    บางบัวทอง-ม.เกษตร

Default ใครรู้บ้างว่ามีจอ lcd ที่เป็นโทรทัศน์ แล้วสามารถเอามาเป็นจอคอมได้มั๊ยครับ

สวัสดีคร้าบ พี่ๆ น้องๆ Ocz ก่อนอื่นต้องขอโทษก่อนนะครับ เพราะไม่รู้ว่าตั้งถูกที่รึเปล่า เหอะๆ เพราะไม่รู้ว่ามันจะไปห้องไหนดี แต่คิดว่าจอLCDมันก็เป็น Hardware เนอะ เข้าเรื่องเลยนะคร้าบ ถ้าผิดห้องก็ขอโทษด้วยนะคร้าบบ คือผมกำลังจะไปหาซื้อโทรทัศน์LCDน่ะครับ เพื่อเอามาใช้ชั่วคราวน่ะครับ พอดีมีญาติมาอยู่1เดือนละห้องเค้าไม่มีโทรทัศน์ดู เหอะๆ ที่บ้านก็เลยบอกว่าซื้ออีกเครื่องนึงละกัน ผมก็เลยอยากได้ที่มันแบบว่า เอามาเป็นจอคอมได้ด้วยน่ะครับ เพราะเวลาญาติกลับไปแล้วผมจะได้มีจอ LCD เล่นกะเค้าซักที ไม่ทราบว่าพอมีท่านใดรู้มั๊ยครับ ว่ามันมีรึเปล่า เอาแบบว่าต่อสาย DVI ได้ด้วยนะไม่เอาแบบว่าใช้ สาย S-Video อ่ะ มันจะมีขายมั๊ยอะครับ หรือว่าไม่มีผลิต ใครรู้ช่วยบอกทีนะคร้าบบบบบบบบบ ขอบคุณมากครับ

phob
    Guest

ส่วนใหญ่รุ่นใหม่ๆ ได้หมดแล้วครับ แต่ดูช่องต่อเผื่อไว้ด้วยก็ดี
    ช่องต่อเป็น DVI ผมยังไม่เคยเห็นนะ เห็นแต่ HDMI ก็ใช้หัวแปลงเอาเองละกันครับ

โดยส่วนตัวไม่ค่อยอยากแนะนำ เท่าไหร่นะครับ เวลาทำงาน เล่นเนต มันไม่ค่อยชัด ถ้าเล่นเกม ดูหนัง อันนี้โอเค แจ่มเป็ด

ปล.เคยได้ยินว่าถ้าต่อแบบ D-sub ทำงาน เล่นเนตมันจะชัดกว่า HDMI แต่ดูหนัง เล่นเกม จะแย่กว่า HDMI รอผู้รู้มาตอบละกัน ผมไม่เคยต่อ D-sub อิอิ

OverclockZone Member buggy55's Avatar

มีครับ เป็นหัว DVI ก็มีแต่ปัจจุบันไม่ค่อยเห็นเพราะย้ายไป HDMI หมดแล้ว
    แนะนำให้ลองก่อนซื้อนะครับเพราะบางยี่ห้อต่อได้แต่ภาพพอต่อกับคอมแล้วออกมาไม่ดี

OverclockZone Member

เปลืองไฟแย่เลย ถ้ากะซื้อมาแทนจอคอมจริงจัง

OverclockZone Member นานาจิตตัง's Avatar

รุ่นใหม่ๆก็เอามาต่อแทนจอคอมได้ชัดอยู่นะครับ แต่จะซื้อ TVLCD มาทำจอคอมจะคุ้มเหรอครับ
    เอาจอ คอมไปต่อ TV box เป็นโทรทัศน์จะประหยัดกว่า (แต่มันจอเล็กไปหน่อย)

OverclockZone Member miixer's Avatar

ซื้อ LCD monitor + Tv Box ดิครับ ดูทีวีก็ได้ เอามาต่อคอมก็ไม่มีปัญหา

แต่เห็นว่า LCD TV เดี๋ยวนี้มีรุ่นที่มีความละเอียดใกล้เคียงหรือพอๆกับจอ LCD Monitor แล้ว (อันนี้ไม่แน่ใจ ขออภัยจริงๆ)

OverclockZone Member mcunn's Avatar

ดู resolution ที่มันรับได้ด้วยนะครับ
    32นิ้วส่วนใหญ่ได้ที่ 13xx*xxx เท่าไรจำไม่ค่อยได้
    ซึ่ง น้อยกว่าจอ lcd 19 นิ้วอีก

ที่ บ. ใช่ sony x-series ยังรับได้ชัดๆแค่ 1600*900
    เกินนั้นจอมันเบี้ยวๆ

ได้ดิ เราก็ใช้ทำอยู่ LCD TV 44" ตัวละครใหญ่เบ้อเริ่มเลย

OverclockZone Member mike_shinoda's Avatar

ใช้อยู๋ส่วนใหญ่ดูหนังแหละ แหล่มโคตร ยิ่งดูชมพู่ ใหญ่กว่าหน้าผมอีก

OverclockZone Member irobot13's Avatar

จอรุ่นใหม่ต่อได้แต่ไม่ชัด 50Hz เอง

รุ่นที่ชัด มีทั้ง HDMI DVI VGA แต่แพงดิ

OverclockZone Member daobi's Avatar
    กรุงศรีอยุธยา&Kasetsart University

เคยได้ยินมาว่า ความละเอียดมันต่างกันครับ รู้สึกว่าlcdtv ระยะ***งระหว่างพิกเซลมัน***งกว่า Lcdของคอมซะอีก ผมไม่รู้ภาพที่ออกมามันจะเป็นยังไง ผมคิดว่าคงจะเสียสายตาแย่ถ้าเอามานั่งแบบปกติ คงต้องดูไกลๆหน่อยแหละ
    ถ้าเอาไว้ดูหนังก็ว่าไปครับ
    Last edited by daobi; 3 Aug 2008 at 19:10:22. Reason: แก้คำผิด

Quote Originally Posted by daobi View Post
    เคยได้ยินมาว่า ความละเอียดมันต่างกันครับ รู้สึกว่าlcdtv ระยะ***งระหว่างพิกเซลมัน***งกว่า Lcdของคอมซะอีก ผมไม่รู้ภาพที่ออกมามันจะเป็นยังไง ผมคิดว่าคงจะเสียสายตาแย่ถ้าเอามานั่งแบบปกติ คงต้องดูไกลๆหน่อยแหละ
    ถ้าเอาไว้ดูหวังก็ว่าไปครับ
    ใช่เลยครับ เห็นเป็นเม็ดๆเลย

ถ้าพิมพ์เอกสารปวดตามาก

lcd tv box ครับ 1,250 ความละเอียดสูงสุด 1440x900 ชัดแจ๋วเลย
    ตัวนี้ดู tv พร้อมเปิดคอมได้ แต่จอ tv จะต้องเปิด function ไม่เต็มจอครับ

OverclockZone Member JediPong's Avatar
    บางบัวทอง-ม.เกษตร

ขอบคุณทุกๆท่านมากเลยนะคร้าบบบบ

เป็นประโยขน์กับผมอย่างมากมายมหาศาลเลย อิๆ

ขอบคุณ Ocz และ พี่ๆน้องๆชาว OCZ ทุกๆท่านคร้าบ

OverclockZone Member Newewiw's Avatar

ขอพลังจงสถิตอยู่กับเจ้าา JEDI..

Spec manager wikorn's Avatar
    FB:wikorncom thailand www.wikorncom.com

ถ้าจอไม่ระดับ FULL HD ก็ไม่แนะนำครับ

ถามคนที่ใช้อยู่ เล่นอยู่กับมันทุกวัน แล้วจะได้คำตอบที่แน่นอน

ถามคนที่เคยใช้แค่ผ่าน 2 - 3 นาที หรือแค่ลองเทสแปปเดียวก็จะพาท่านเขว
    ยิ่งฟังเขาเล่าว่า ยิ่งหนักเลย พาออกนอกโลกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกก

OverclockZone Member volf's Avatar

ยังไม่ได้ลองแฮะ แต่งงๆอยู่กับคู่มือ tv เป็น full hd 1920x1080 แต่ในคู่มือเขียนว่า sync จาก pc ได้แค่ 1366x768 แล้วจะซื้อ full hd ทำไมล่ะเนี่ย...

Bookmarks

Bookmarks