Announcement

Collapse
No announcement yet.

overckock sempron2800+ socket754 แล้วงง

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• overckock sempron2800+ socket754 แล้วงง

sempron2800+ socket754 m/b K8N การ์ดจอ ASUS 9200SE 128 MB.
    เวลาโอเวอร์คล็อกทำไมคล็อกได้น้อย คือปรับFSB ของ CPU โดยใช้แรมบัส400 ขนาด 512 การ์ดจอปรับเต็มที่สุดๆๆ75 MHZ. ลดHT ratio จาก 4 เป็น 3 ได้แค่ 225 MHZ.รวม 1.95GHz.( Max 300 )เกินกว่านั้นไม่ได้ แต่พอมาเปลี่ยนใช้แรมบัส266 ขนาด128 กลับปรับFSB ของ CPU ได้ถึง 300 MHZ.รวม 2.4 GHZ.ซึ่งสูงสุดแล้ว เป็นเพราะอะไรครับ แล้วถ้าปรับFSB ของ CPU ให้ได้กว่านี้โดยใช้แรมบัส400/512 ซึ่งได้แค่ 225 MHZ.เท่านั้น จะต้องทำอย่างไรจึงจะปรับมากกว่านี้หรือได้เหมือนใช้แรมบัส266/128ยิ่งดีเลยครับ เพราะใช้แรม128มันช้าครับ....ช่วยไขข้อข้องใจทีครับ
    มือใหม่หัดทำ..เก่าอยากแรง
    แรมบัส400/512 ใช้ kingbox 8 chip
    แรมบัส266/128 ใช้ kington 4 chip

แรมตันไงครับ เข็คจาก CPUZ แรมจะวิ่งเท่าๆกันทั้
    2 แบบ

ที่เข้าเรียกทดแรมครับ

Comment

Originally posted by wikorn View Post
      แรมตันไงครับ เข็คจาก CPUZ แรมจะวิ่งเท่าๆกันทั้
      2 แบบ

ที่เข้าเรียกทดแรมครับ
      เชื่อท่านสิครับ

Comment

kingbox ของท่าน Chip อะไรครับ

Comment

โทษทีครับ ที่ผมอ่านไม่ครบครับ

ตกที่อาการเกิดจากการ สลับแรม

การใช้แรมต่างกัน จะทำให่ความสามารถในการ OC มีไม่เท่ากันตามแรมแต่ละแถว ที่นำมาใช้ครับ

1 อาจจะเป็นไปได้แรม 512 ชิพแรม สู้ แถวที่ 128 ไม่ได้
          2 ปกติแรมความจุน้อย OC ได้ไกลกว่าแรม ความจุมากครับ
          3 แรมที่มีเม็ดแรมมากกว่า โอกาศ เม็นแรมทำงานที่ความเร็วสูงๆ จะไม่เท่ากันในทุกๆเม็ด
          4 มีโอกาศที่ แรมแต่ละแถว ต้องการไฟเลี้ยงเวลาทำงานบัสสูงๆ ไม่เท่ากันครับ

ลองทำการใช้แรม 512 แต่ ทดแรมในใบบออสเป็น 333 หรือ 266 แทนครับ

Comment

ตามที่ท่าน wikron แนะนำมาได้นำมาใช้ได้ทีเดียวครับ ทำได้ที่ 265 MHz. ที่ 2.16 พอใจมากครับ ขอบคุณมากครับได้ความรู้ไหม่ๆๆ

Comment

ยังไม่เคย ovc เลย กลัวใช้ได้ไม่นาน - -*

Comment

ถ้ากลัว คงไม่มันนะครับ

Comment

ถ้าไม่ลองก็ไม่รู้ ถ้ารู้แล้ว ระวัง จะติด ใจ

Comment

เข้ามาเก็บความรู้

Comment

Working...
                    X