overclockzonefanpage  overclockzoneth  TV  
Page 1 of 2 12 LastLast
Results 1 to 20 of 30

Thread: กำลังสนใจจะเลือกซื้อกล้อง อ่ะ คะ

OverclockZone Member pinklady's Avatar

Default กำลังสนใจจะเลือกซื้อกล้อง อ่ะ คะ

กำลังสนใจเลือกซื้อกล้องคะ ซื้อกล้องที่ไหนที่รับประกันดีๆราคาไม่แพงมั่งคะ แล้วตอนนีมีรุ่นแบบสไตล์ ที่สวยๆ รุ่นไหน แนะนำบ้างคะ รบกวนแนะนำทีตะ

OverclockZone Member

- จะเอากล้อง Compact หรือ กล้อง DSLR ครับ
    - งบประมาณ
    - ประกันดีๆ ก็ซื้อประกัน ศูนย์ เอาครับ
    - ถ้ามีข้อมูลเพิ่มเติมเพื่อนๆคงมาช่วยตอบได้ง่ายกว่านี้ครับ

OverclockZone Member pinklady's Avatar

อ๋อ คะ งบ อยู่ที่ 20000
    แล้วรบกวนช่วยอธิบาย Dslr กะ Compact ต่างกันยังไงแล้วแล้วอันไหนควรใช้ถ่ายเวลาไปเที่ยวอ่ะคะ ขอบคุณคะ

Dslr =Digital single lens reflex เป็นกล้องดิจิตอลที่สามารถเปลี่ยนเลนส์ได้ อิบายกันง่ายๆแล้วกันนะครับ ราคาก็หลักหมื่นเป็นต้นไปจนถึงแสน เลนส์นี่ก็ซื้อแยกได้อีกทีตามระยะที่ต้องการ

Compact=ก็คือกล้องพกพาไปไหนมาไหนสะดวก ขนาดเล็ก ใช้งานง่ายน้ำหนักเบาใส่กระเป๋ากางเกงไปก็ยังได้ แต่ไฟล์ภาพที่ได้จะไม่ละเอียดเท่าDslrแน่ๆ ที่เห็นในตลาดบ่อยๆก็จะเป็นพวกลูมิกซ์ พานาโซนิค โซนี่ แคนอน นิคคอน เยอะแยะไปหมด

ส่วนเวลาไปเที่ยวนี่ก็ต้องถามตัวเองครับไปเที่ยวเอาความสนุก รึมีความสุขกับการถ่ายภาพ การไปเที่ยวของแต่ละคนไม่เหมือนกัน ลองศึกษาหาข้อมูลในเว็บนี้ให้มากๆครับคุณน่าจะตอบโจทย์ของตัวเองได้

ผมก็อธิบายตามความรู้อันน้อยนิดของผม

ขอบคุณมากนะตะดึกแล้วยังมีคนมาช่วยตอบคำถามอีก ยังไงก็ขอบคุณคะแต่ดึกแล้วเดี๋ยวขอตัวไปนอนก่อนพรุ้งนี้จะมาดูแต่เช้ามีใครมาให้คำแนะนำอีก

OverclockZone Member OJARU's Avatar

จริงๆ แล้ว ควรจะถามตัวเองก่อนว่า อยากได้กล้องขนาดไหน คุณสมบัติอย่างไร ตั้งใจจะถ่ายภาพไปเพื่ออะไร
    คิดจริงจัง และ อยากเรียนรู้การใช้งานกล้อง รวมถึงเรียนรู้การถ่ายภาพแค่ไหน
    เพราะ ถึงจะมีคนบอกว่า DSLR ถ่ายได้สวยกว่า คอมแพค แต่ถ้าคุณได้มาแล้วใช้แต่ โหมด Auto มันก็เสียของครับ
    ลองศึกษาตัวเองอีกทีนะ แล้วคุณจะได้คำตอบนั้นเอง หลังจากนั้น ค่อยมาดูกันอีกที ว่า กล้องตัวไหนถูกใจที่สุด

เอาไปใช้งานด้านไหน ถ่ายเล่นๆพกง่ายก็คอมแพ็คไปครับ

เราอยากได้กล้อง compact อ่ะ เราเป็นคนแนวลุยๆอ่ะ เพราะเราชอบเที่ยวก็เลยอยากได้ กล้องที่มันค่อนข้างใช้ง่ายไม่ยุ่งยาก พกพาสะดวกๆหน่อย แล้วพอจะมีรุ่นไหนแนะนำเรามั้ง

รู้สึกบรอดนี้จะไม่ค่อยแนะนำเกี่ยวกะกล้องเลย ส่วนใหญ่จะเน้นไปทางเทคนิคมือโปร ไม่มีของมือใหม่เลย T^T

G.แก้มก้น Member NICKKIEZ's Avatar
    http://phonpanu.tumblr.com/

Quote Originally Posted by pinklady View Post
    เราอยากได้กล้อง compact อ่ะ เราเป็นคนแนวลุยๆอ่ะ เพราะเราชอบเที่ยวก็เลยอยากได้ กล้องที่มันค่อนข้างใช้ง่ายไม่ยุ่งยาก พกพาสะดวกๆหน่อย แล้วพอจะมีรุ่นไหนแนะนำเรามั้ง
    Canon IXUS 80 IS ก็โอเคอยู่นะครับ

ภาพที่ได้จัดอยู่ในขั้นที่เรียกว่า ดีเลยล่ะ

ยิ่งถ้าเป็นคนลุยๆด้วย ศูนย์รับประกัน ที่ดีอย่าง Canon รองรับทุกสถานการณ์ได้แน่นอนคร๊าบ

ราคาไม่เกิน หมื่น ราวๆ 9 พันครับ

ขอบคุณมากเลยคุณ Nickkiez เดี๋ยวเราขอเทียบ ออฟชั่นก่อนว่าเป็นไงมั้ง ว่าดีกว่าตัวที่เราเล้งๆไว้หรือป่าว ^^

G.แก้มก้น Member NICKKIEZ's Avatar
    http://phonpanu.tumblr.com/

Quote Originally Posted by pinklady View Post
    ขอบคุณมากเลยคุณ Nickkiez เดี๋ยวเราขอเทียบ ออฟชั่นก่อนว่าเป็นไงมั้ง ว่าดีกว่าตัวที่เราเล้งๆไว้หรือป่าว ^^
    เอามาเทียบๆก็ได้ครับผม

เดี๋ยวออกไปข้างนอกน่ะครับ pm ทิ้งไว้ได้ถ้าสมมุติว่าท่านอื่นไม่ตอบอะนะครับ

ไม่ก็ แนะนำที่ http://www.thaidphoto.com/forums/

โอ้ว ขอบคุณ คุณ Nickkez มากเลย ถ้ามีอะไรยังไงจะ pmไปนะคะขอบคุณอีกที ^^

ระวังนิก มันเปิดฝาหม้อใส่นะครับ

ซะงั้น อ่ะ

OverclockZone Member compaq's Avatar
    นครราชสีมา-มหาสารคาม

เป็นคนลุยๆก็ canon g9 เลยครับ ราคาตามเว็บ fotofile.net 18900 ครับ

ขอบคุณ คุณcompaq มาก ลำหนับน้อนูล ^^(พูดแบบกินอะไรเต็มปาก)
    Last edited by pinklady; 2 Aug 2008 at 22:27:45.

ถ้าใช้แบบสมบุกสมบัน ลุยน้ำ ลุยโคลน ชอบถ่ายไม่ดูสภาพอากาศ อิอิ ก็น่ามองของ โอลี่ รุ่นที่กันน้ำได้ Olympus Mju 1030 SW
    หรือ ลองมองของ หนอน 860is ภาพสวยคมลูกเล่นเยอะ หรือถ้าอยากเอาระดับท็อปของ หนอน ก็ G9 เลยครับ ลูกเล่นเพียบน้องๆ DSLR เลย

กล้องแต่ละตัวมีข้อดีต่างกันไปลองหาที่เหมาะกับตัวเองที่สุดก่อนจะซื้อครับ จะได้ไม่เสียดายทีหลัง

อ้อ G9 ราคาลงแล้วนะครับ เหลือราวๆ 14000 - 16900 ครับ แล้วแต่ร้าน

ขอบคุณสำหรับข้อมูล คะ คุณ นมช็อคโกแล็ค ว่าแต่รุ่น 860is เป็นของ Canon นิ ว่าแต่ทำไมเรียกหนอนอ่ะ(นอกเริ้องนิดนึง^^)
    ก็อย่างที่คุณ นมช็อคโกแล็ค(ชื่อยาวววววววมาก) ว่า ลองหาที่เหมาะกับตัวเองมากที่สุด ภู่เลยหาข้อมูลให้มากที่สุดจะได้ซื้อแล้วไม่เสียดายที่หลังยังไงล่ะ ^^

OverclockZone Member jaaja's Avatar

cannon รุ่น พอลล่า น่าใช้ แต่ใช้ไอ้ที่มีอยู่ยังไม่คุ้มเลย

Page 1 of 2 12 LastLast

Bookmarks

Bookmarks