Announcement

Collapse
No announcement yet.

ช่วยแนะนำเรื่องอิงค์แท้งค์หน่อยคับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ช่วยแนะนำเรื่องอิงค์แท้งค์หน่อยคับ

พอดีว่าผมซื้อ CX5500มาใช้ ตอนนี้ตลับสีหมด ส่วนสีดำนั้นเพิ่งเปลี่ยนของแท้คงจะยังไม่หมดเหลืออีกเยอะผมควรทำอย่างไรดีคับ มีคนแนะนำให้ติดแท้งค์ จะคุ้มมั้ยครับ ทางร้านที่ซื้อมาเขาบอกว่าถ้าดัดแปลงจะหมดประกันหน่ะคับ อันนี้ก้อกลัวๆอยู่เหมือนกัน ถ้าจะใช้ตลับของแท้ไปเรื่อยๆ ผมซื้อตลับละ 350 บาทใช้อยู่ 4 สีครับ ทำอย่างไรดีคับ

ลองเทียบดูความคุ้มค่าที่คุณปริ้นออกมาดูสิครับ หมึกตลับแท้ 5cc ตลับละ 350 *4 สี เป็นเงิน 1400 บาท ติดแท้ง 1500-2000 บาท แถมหมึก สีละ 50cc เป็นคุณเลือกอะไรคิดเอาเองละกันครับ

ตลับแท้ 5cc * 4 ----> 20cc ตลับละ 350 ---> 1400 บาท
    Ink Tank 50cc * 4 ----> 200cc สีละ 200 ---> 800 บาท

ใช้หมึกแท้เป็นจำนวน 200cc เป็นเงิน 14,000 บาท กับ 800 บาท ปริ้นเตอร์ราคา 3200บาท คุ้มไหมกับการหมดประกันอยู่ที่ตัวคุณ

ปล. คิดจะใช้แท้งต้องปริ้นบ่อยและใช้ให้เป็น คุ้มโคตรๆ

Comment

Originally posted by tineny View Post
      ลองเทียบดูความคุ้มค่าที่คุณปริ้นออกมาดูสิครับ หมึกตลับแท้ 5cc ตลับละ 350 *4 สี เป็นเงิน 1400 บาท ติดแท้ง 1500-2000 บาท แถมหมึก สีละ 50cc เป็นคุณเลือกอะไรคิดเอาเองละกันครับ

ตลับแท้ 5cc * 4 ----> 20cc ตลับละ 350 ---> 1400 บาท
      Ink Tank 50cc * 4 ----> 200cc สีละ 200 ---> 800 บาท

ใช้หมึกแท้เป็นจำนวน 200cc เป็นเงิน 14,000 บาท กับ 800 บาท ปริ้นเตอร์ราคา 3200บาท คุ้มไหมกับการหมดประกันอยู่ที่ตัวคุณ

ปล. คิดจะใช้แท้งต้องปริ้นบ่อยและใช้ให้เป็น คุ้มโคตรๆ
      อืม......น่าคิดนะคับ..

ขอบคุณพี่มากนะคับ

ขอถามพี่เป็นข้อๆนะคับ

1. ตลับหมึกแท้แค่ 5 ซีซี เองหรอคับ
      2. อิงค์แท้งค์ เป็นหมึก ดูราไบรท์มีไหมคับ
      3. จากข้อที่สองผมเคยได้ยินมาว่าหมึกดูราไบรท์ที่เหลือค้างจากตลับแท้อันเก่าคับ ถ้าผสมกับหมึกที่เป็นน้ำของอิงค์แท้งค์แล้วจะแข็งอุดตันหัวพิมพ์ หรือป่าวคับ
      4. แล้วการดูแลรักษาเครื่องพิมพ์อิงค์แท้งค์ต้องทำอย่างไรมั้งครับ

Comment

รู้สึกว่าจะมีหมึก ink tank ที่เป็นดูราไบร์ขายเหมือนกันแต่ราคาอาจจะแพงกว่าขั้นต้นนิดหน่อยแต่ยังคุ้มอยู่ดี

ส่วนที่ว่าจะอุดตันนั้นผมว่าอยู่ที่คนใช้ครับ

Comment

วันนี้ไปติดมาแล้วครับ หมดเงินไป 1500
          Last edited by Change; 10 Apr 2009, 08:23:30.

Comment

ดัน

Comment

แจ๋มเดินสายสวยดี
              เคยได้ยินมาว่า ใช้หมึกแท้ แล้วมาติดแท็ง มันจะทำให้หัวตันไว้ เพราะหมึกแท้มันเป็นหมึก คนละแบบกันพอไปเจอหมึกเติมจะทำให้หัวพิพม์จับเป็นตะกอน ไอนี้ผมก็ไม่ได้เจอกับตัวเองนะ ฟังเค้ามาอีกทีนึง ทีแรกก็กะใช้หมึกแท้ก่อนแล้วค่อยไปติดแท็งละครับอ่านไปเจอเลย ขายหมึกแท้ทิ้ง แล้ว ซื้อชุดมาติดเองเลย - - ได้ค่าหมึกแท้คืนมาหน่อย
              Last edited by kidnapped1; 2 Aug 2008, 22:43:09.

Comment

คับ

Comment

ดันๆ

Comment

ใช้แทงค์ต้องใช้บ่อยๆนะครับ อย่างน้อยต้อง print ทุกวัน เรื่องหมดประกัน ไม่หมดครับถ้าไม่ปกะตัวเครื่องรึว่าหัวนะครับ มันก็แค่การเปลี่ยนตลับหมึกชนิดนึงแค่นั้นเอง เพียงแต่เวลาส่งเครมทำให้กลับมาอยู่ในสภาพเดิมนะครับ เครมได้แน่นอน ไม่ใช่ 0 ไม่รู้นะครับว่าใช้ หมึกเทียมแต่เขาก็ต้องเครมครับ ผมใช้ r230 epson ใช้มา 2-3 เครื่องแล้ว ใช้แทงค์ ตั้งแต่วันแรกที่ออก มีปัญหาก็ส่งเครมได้ตลอดเลย

Comment

ถ้าใช้เครื่องพวกนี้ ติด แท้งไปเถอะงับ แต่อย่างน้อยๆ 2-3 วันควรเปิดมา Print ซักครั้งงับ... จะหมึกแท้ หรือ หมึกแท้ง หัวพิมพ์ มันก็ตันได้เหมือนกันละงับ เสียทีก็ต้องซ่อมเปลี่ยนหัวพิมพ์อยู่ดี

ถ้าพิมพ์ไม่บ่อย เดือนนึงพิมพ์ หน 2หน ใช้ Hp ดีกว่างับ หัวพิมพ์อยู่ที่ ตลับหมึก มันตันก็ เอาไปอัง น้ำอุ่นให้ละลายได้ หรือ ไม่หายก็แค่ซื้อหมึกตลับใหม่ ไม่ต้องซ่อมเครื่อง

Comment

Originally posted by Teardrop View Post
                        ถ้าใช้เครื่องพวกนี้ ติด แท้งไปเถอะงับ แต่อย่างน้อยๆ 2-3 วันควรเปิดมา Print ซักครั้งงับ... จะหมึกแท้ หรือ หมึกแท้ง หัวพิมพ์ มันก็ตันได้เหมือนกันละงับ เสียทีก็ต้องซ่อมเปลี่ยนหัวพิมพ์อยู่ดี

ถ้าพิมพ์ไม่บ่อย เดือนนึงพิมพ์ หน 2หน ใช้ Hp ดีกว่างับ หัวพิมพ์อยู่ที่ ตลับหมึก มันตันก็ เอาไปอัง น้ำอุ่นให้ละลายได้ หรือ ไม่หายก็แค่ซื้อหมึกตลับใหม่ ไม่ต้องซ่อมเครื่อง
                        ควรที่จะพริ้นบ่อยๆหรอครับ

Comment

ใช่ครับควรปริ้นบ่อยๆไม่งั้นขาดทุน? เอ้ย ไม่ใช่ไม่งั้นตันครับ สักอาทิตย์ละครั้งปริ้นรูปขนาดพอประมาณสักรูปก็ได้

Comment

คับผม

มีไรแนะนำได้นะครับ

Comment

Originally posted by Teardrop View Post

เห็นด้วยอย่างยิ่งครับ พิมพ์บ่อยๆเข้าไว้เป็นดี เสียเงินตั้ง 1500.- มาพิมพ์นิดหน่อย มันไม่คุ้มน้าา

Comment

Working...
                              X