overclockzonefanpage  overclockzoneth  TV  
Results 1 to 13 of 13

Thread: อยากเรียน ซ่อมคอม เปิดร้านซ่อมเล็กๆ ขอคำแนะนำด้วยครับ

OverclockZone Member

Default อยากเรียน ซ่อมคอม เปิดร้านซ่อมเล็กๆ ขอคำแนะนำด้วยครับ

ผมขอแนะนำตัวก่อนนะครับ ผมชื่อ เอส ครับ อายุ 23 แม่ผมอยากให้ผม ทำร้านเน็ต + ร้านซ่อมคอม แถวบ้านครับ เวลาคอมใครมีปัญหาก็จะเรียกผมให้ไปดู แก้ไขให้ ก็จะได้รับคำชม ( แต่อดตัง ) แต่อยากเปิดร้านครับ พอมีความรู้ครับและเคยทำร้านเน็ตกับน้า 2 ปีครับ ตอนนี้อ่านหนังสือซ่อมคอมก็เยอะ แต่รู้สึกว่ามันยังไม่กล้า ยังสังสัยอยู่ อยากหาที่เรียนจริงๆจังๆครับ ผมอยู่จันทบุรี ไปเจอร้านนึง หลังสูตรซ่อมคอม เรียนตัวต่อตัว ราคา 5500 บ. รายละเอียด ในการเรียนก็มี รู้ฮาร์แวร์ ซอพแวร์ ลงวินโด ลงโปรแกรม ghost แบ่งพาติชั่น ลองประกอบ วิเคราะห์อากาณที่เสีย อื่นๆจบแล้วมีใบรับรอง แต่ผมรู้สึกว่า80%ที่เค้าพูดมาผมทำได้นะ มีอยู่ 3 อย่าง ที่ไม่เคยทำคือ ประกอบ กับ แฟรซไบออส เซตจัพเปอร์ แค่นี้เอง เพื่อนๆว่าผมเรียนดีไหม

OverclockZone Member penguinbenz's Avatar

สมควรเรียนก่อนครับ

คิดว่าเรารู้ 70-80% แล้ว พอเผชิญโลกข้างนอก จริงๆแล้วตัวเราอาจจะรู้เพียง 1-2% ของทั้งหมดก็ได้ครับ

ผมก็เคยคิดแบบนั้นเหมือนกัน คิดว่าตัวเองรู้ไปซะทุกเรื่อง
    จนวันนึงผมรู้จักบอร์ดนี้ และไปลองสมัครงานที่นั้นที่นี้ ปรากฏว่าไอ้ที่เรารู้น่ะ แค่ขี้ติ่งตีนเค้าทั้งนั้น

มีความรู้แล้วต้องมีประสบการณ์เจองานจริงด้วยครับ

เอาใจช่วยครับ
    ปล.และอย่าเริ่มโดยการเป็นเถ้าแก่ก่อนนะครับ แนะนำควรเริ่มจาก 0 ก่อน(เป็นลูกจ้างเก็บประสบการณ์ก่อน)
    Last edited by penguinbenz; 1 Aug 2008 at 19:15:09.

ผมรู้สึกว่าตัวเองอยู่ในสนามฝึกมากครับ แต่ไม่เคยออกไปรบจริงๆซักที พอคิดจะเปิดร้านมันกลัวๆ ไงไม่รู้ และยังไม่รู้ที่ซื้อของอีก

OverclockZone Member tack77's Avatar

เพื่อนผมเคยไปให้ร้านซ่อมให้(บ้านนอกหน่อยครับ) ร้านเขาแก้ไม่ได้ บอกเปลี่ยนใหม่อย่างเดียว ฮ่าๆ
    แล้วแถวนั้นก็มีอยู่ร้านเดียว ขายของแพงมากๆ ครับ

ไม่รู้ว่าเกี่ยวรึเปล่า แต่ตลกตรง ซ่อมไม่ได้ เปลี่ยนลูกเดียวเลย

OverclockZone Member bzan1257's Avatar

เรียนเพื่อเป็นแนวทางในการวิเคราะห์ปัญหาที่จะเกิดขึ้น

OverclockZone Member eakcom's Avatar
    พันทิพประตูน้ำ-ภูเก็ต

ผมขอแนะนำตัวก่อนนะครับ ผมชื่อ เอส ครับ อายุ 23 แม่ผมอยากให้ผม ทำร้านเน็ต + ร้านซ่อมคอม แถวบ้านครับ เวลาคอมใครมีปัญหาก็จะเรียกผมให้ไปดู แก้ไขให้ ก็จะได้รับคำชม ( แต่อดตัง ) แต่อยากเปิดร้านครับ พอมีความรู้ครับและเคยทำร้านเน็ตกับน้า 2 ปีครับ ตอนนี้อ่านหนังสือซ่อมคอมก็เยอะ แต่รู้สึกว่ามันยังไม่กล้า ยังสังสัยอยู่ อยากหาที่เรียนจริงๆจังๆครับ ผมอยู่จันทบุรี ไปเจอร้านนึง หลังสูตรซ่อมคอม เรียนตัวต่อตัว ราคา 5500 บ. รายละเอียด ในการเรียนก็มี รู้ฮาร์แวร์ ซอพแวร์ ลงวินโด ลงโปรแกรม ghost แบ่งพาติชั่น ลองประกอบ วิเคราะห์อากาณที่เสีย อื่นๆจบแล้วมีใบรับรอง แต่ผมรู้สึกว่า80%ที่เค้าพูดมาผมทำได้นะ มีอยู่ 3 อย่าง ที่ไม่เคยทำคือ ประกอบ กับ แฟรซไบออส เซตจัพเปอร์ แค่นี้เอง เพื่อนๆว่าผมเรียนดีไหม
    -------------------------------------------------------------------------

ผมขอให้คำแนะนำอีกแนวทางนึงนะ

สมัครเป็นช่างตามร้านซ่อมก่อนเพราะอาการบางอย่างที่ โรงเรียนทั่วไปไม่มีสอน

เป็นช่างได้อะไรมากกว่าที่คิด อยู่3-6เดือนรับประกันคับ เก่งกว่าไปเรียนชัวๆ

ความเห็นของผมอาจจะไม่มีอะไรดีแต่พูดให้เป็นแนวทางคับ

คุณ eakcom ผมเคยไปสมัคร แต่เค้าถามว่า คุณมีประสบการ์ณ การซ่อมกี่ปี เคยซ่อมที่ไหนบ้าง ถ้าไม่มีประสบการ์ณ เค้าก็ไม่รับครับ ขนาดผมเสนอตัวให้ฟรีๆ ประมาณว่าเป็นลูกมือ เค้ายังไม่เอาเลย

OverclockZone Member joykajaa's Avatar
    Nakhon Si Thammarat

ประกอบเครื่องไม่ยากนะคะ ดูตามคุ่มือได้ทำได้แล้ว เครื่องที่ใช้ก้อประกอบเองคะ ศึกษาจากเวปนี้ msn ถามบ้างในส่วนที่ไม่เข้าใจ นอกนันก้อนั่งทำไปเรื่อยๆไม่นานก้อเสร็จคะ อย่างอื่นคงต้องเป็นลูกมือซักพักเืพื่อเทคนิคบางอย่างที่เราอาจไม่รู้ นอกนั้นก้อตามข้างบนคะ

OverclockZone Member UnNormalZ's Avatar
    ถังขยะอันตรายแถวๆรังสิต

สถาบันพัฒนาฝีมือแรงงานใกล้บ้านท่าน

เค้าสอนให้คุณเป็นช่าง ออกไปเปิดร้านได้เลยแหละ ^_^

OverclockZone Member noom2008's Avatar

มีญาติ อยู่ กทม ไหม ครับ โรงเรียนสอนเป็นคอส ช่วงเสาร์ทิตย์ เยอะแยะครับ ไม่แพงครับ ด้วยครับ เรียนเอาพื้นที่เหลือ ลองงัดคอม ญาติๆ มาอัพเกรด เลยครับ เดี่ยวก็ บรรลุ มีปัญหา ก็ถามเอาในบอร์ด นี่แหละ วิชา+ความรู้ทั้งนั้นเลยจ้า

OverclockZone Member Masterboy's Avatar
    -:- พระนครศรีอยุธยา -:-

Quote Originally Posted by eakcom View Post
    -------------------------------------------------------------------------

ผมขอให้คำแนะนำอีกแนวทางนึงนะ

สมัครเป็นช่างตามร้านซ่อมก่อนเพราะอาการบางอย่างที่ โรงเรียนทั่วไปไม่มีสอน

เป็นช่างได้อะไรมากกว่าที่คิด อยู่3-6เดือนรับประกันคับ เก่งกว่าไปเรียนชัวๆ

ความเห็นของผมอาจจะไม่มีอะไรดีแต่พูดให้เป็นแนวทางคับ

ผมเห็นด้วยอย่างยิ่งครับ

OverclockZone Member merlix's Avatar

เรียนช่วยอาไรไม่ได้มากเลยคับผมว่า ประสบการณ์ สำคัญกว่าเยอะ วงการคอมฯ มันเปลี่ยนแปลงอยู่ตลอดเวลา ไม่เหมือนไปเรียนวิชาใน รร.

OverclockZone Member ratsingw's Avatar

ประสบการณ์ช่วยได้มาเลยทีเดียวครับ
    ลองไปหาประสบการณ์ก่อนครับ
    เทคโนโลยี่ปัจจุบันนี้ก้าวหน้าไปมากตามไม่ค่อยจะทัน
    แนะนำให้สะสมประสบการณ์เพิ่มอีกซักนิดก่อนที่จะคิดตัดสินใจทำอะไรไป

Bookmarks

Bookmarks