Announcement

Collapse
No announcement yet.

รบกวนเกี่ยวกับการ OC socket 754 ครับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• รบกวนเกี่ยวกับการ OC socket 754 ครับ

คือผมได้ OC sempron 2800+ socket 754 จาก 1.6 Ghz ไปที่ 2.1 Ghz ครับ (ปรับบัสจาก 200 ไปเป็น 260 ครับ)

ตอนแรกๆใช้ไปก็ไม่เป็นไรครับ แต่หลังจากปิดเครื่องประมาณ 1 ชม.พอมาเปิดอีกทีก็ปรากฏว่าเกิดปัญหาตอนบูตเครื่องครับ บูตเครื่องติดสักพักแล้วก็ดับไปเอง หรือบางทีก็บูตไม่ติดเลย

ผมลองแก้ปัยหาง่ายๆด้วยการลดค่าบัสจาก 260 ไปที่ 230 (1.84 GHz) ปัยหาดังกล่าวก็ได้หายไปครับ

ผมจึงมีข้อสงสัยมารบกวนถามผู้รู้หน่อยครับ

1. จากปัญหาบูตไม่ติดนี้ เกิดจากอะไรเหรอครับ หรือว่า 754 ทำงานที่บัสสูงๆหน่อยไม่ดี?
    2. ผมเคยลองอ่านๆจากบทความ OC เค้าบอกให้ทำการเพิ่มไฟ Vcore ให้กับ CPU แต่เมื่อผมจะเข้าไปปรับค่าในเมนูนี้มันกลับมีให้เลือกเพียง 2 ตัวเลือกครับ คือ
    - 1.39V
    - Ignore
    3. ถ้าผมต้องการให้มันกลับไปทำงานที่ 2.1 GHz เหมือนเดิมผมจะต้องจะยังไงครับ แนะนำหน่อยนะครับ

นี่ Systems ผมครับ

CPU : AMD Sempron 2800+ s.754
    MB : ASUS K8N s.754 AGP
    PSU : Dtech 650W.
    VGA : Sapphire 1650Pro AGP.
    Memory : Rox DDR400 512*2
    Sink : Gigabyte G-Power Pro
    อุณหภูมิภายในเคส : ประมาณ 32 องศา

รบกวนแนะนำหน่อยนะครับ ผมเองยังไม่ค่อยเข้าใจระบบของ s.754 ดีข้อมูลที่ให้ไปอันไหนมั่วก็ขออภัยด้วยครับ มือใหม่อยาก OC ครับ

ขอบคุณครับ

CPU Sempron 2800+ ตัวนี้ เป็น CPU ที่ไม่กินไฟเท่าไหร่ครับ ...

แต่ ในขณะที่ไฟเดิมนั้น มันสามารถ Overclock ให้ขึ้นไปวิ่งแถวๆ 2100 - 2200 MHz ได้อย่างสบายๆครับ

ส่วนเรื่องของตัวบอร์ดนั้น ... ปัญหาที่มีหลักๆก็คือ ค่า Config มีน้อยมาก ...

บัส CPU ก็ได้เพียง 300 MHz ... แรมก็ Config ได้น้อยมากๆ ... ไฟเลี้ยงต่างๆ ก็จ่ายน้อยไป ...

บอร์ดตัวนี้ จึงจะเกิดปัญหาส่วนมาก ที่แรม ซ่ะมากกว่าครับ ...

เมื่อแรมเราวิ่งที่ความเร็วสูงกว่าเดิมแล้วนั้น ... มันจำเป็นต้องทำการ Config ให้เหมาะสม ...

แต่เนื่องด้วย บอร์ดตัวนี้ มันทำการ Config ค่า Timming Ram ได้น้อยเกินไป และไฟแรม น้อยเกินไป ...

จึงทำให้ การ Overclock ไปถึงความถี่สูงๆนั้น เป็นไปอย่างลำบากครับ ...

Comment

เอ่อ ... http://www.overclockzone.com/forums/...ead.php?t=4226

ส่วนการ Config ก็ราวๆนี้ http://www.overclockzone.com/forums/...ad.php?t=10469

Comment

ขอบคุณมากนะครับ สรุปก็คือว่าเราจะต้อง set RAM ให้ดีพร้อมกันไปด้วย การ OC ถึงจะเป็นผล

วันนี้ได้ความรู้ใหม่อีกแล้ว เดี๋ยวกลับไปลองทำเลย

ขอบคุณอีกครั้งนะครับ

Comment

ลองมาแล้วครับ กดไปที่ 265 ที่ค่า HT 3 (ได้ 2.14Ghz)

ทดแรมเป็น 333 - 2.5 3 3 8 ครับ

ไม่ทราบว่าแรมยี่ห้อ Rox นี่ลากได้เป็นยังไงบ้าง? อยากเห็นตัวอย่างอีกจังเลยยย

Comment

Originally posted by VOC View Post
            ลองมาแล้วครับ กดไปที่ 265 ที่ค่า HT 3 (ได้ 2.14Ghz)

ทดแรมเป็น 333 - 2.5 3 3 8 ครับ

ไม่ทราบว่าแรมยี่ห้อ Rox นี่ลากได้เป็นยังไงบ้าง? อยากเห็นตัวอย่างอีกจังเลยยย

ROX เป็น CHIP อะไรครับ ...

Comment

ไม่ทราบว่าดูยังไงครับ? ไม่เคยดูเลย รบกวนหน่อยครับ

Comment

Working...
              X