Announcement

Collapse
No announcement yet.

คอมเพิ่งเจ๊งไป มีกลิ่นไหม้

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• คอมเพิ่งเจ๊งไป มีกลิ่นไหม้

ก็คือ กำลังเล่น The Sims2 ปรับสูงสุด เปิดเล่นได้ชั่วโมงกว่าๆ อยู่ดีๆเครื่องก็ดับไปเลยครับ แล้วเปิดเครื่องก็ไม่ติด ไม่มีอะไรเกิดขึ้นเลย ก็ลองดูด้านหลัง เหมือนเป็นกลิ่นไหม้หลังพัดลมเพาเวอร์ซัพพลาย จับบนเคสก็ร้อนมากครับ ก็จัดการถอดฝาเคส จับการ์ดจอแล้วสะดุ้งเลยครับ ร้อนเหมือนกาน้ำเดือดเลย ก็ปล่อยเครื่องทิ้งไว้ให้เย็นแล้วมาเปิดอีกก็เปิดไม่ติดแล้วครับ

อาการนี้เป็นที่เพาเวอร์มีปัญหาหรือเปล่าครับ สรุปอาการก็คือเครื่องดับ มีกลิ่นไหม้หลังเพาเวอร์ เครื่องและการ์ดจอร้อนมาก

Spec
    CPU - Intel Core 2 Quad Q6600 2.40GHz LGA775 FSB1066 L2 Cache 8MB
    MB - Asus MBD P5K SE/EPU Intel P35+ICH9 FSB1600MHz Dual-ch DDR2 1200
    Ram - Kingston DDR2 2GB/800 1ตัว
    VGA - GALAXY 8800GT 512MB DDR3 256bit PCI-EX
    HDD - WESTERN 320GB IDE 7200RPM
    DVD - Lite-on DVD-RW 1 ตัว
    Power - ENERMAX Power Supply 460 Watt SINGLE FAN
    Case - DELUX MF-435BK Delux 450WATT 2FAN 24PIN (ไม่ได้ใช้ Power นี้)

ตะกี๊ผมโทรให้ช่างที่ร้านเป็น Power แล้ว อาจจะเป็นตัว TAGAN TG700-U38 (Type B) Power Supply 700W W/PFC นี้อ่ะคับ

ขอบคุณมากครับ

แสดงความเสียใจด้วย
    ยืนใว้อาลัย 1 นาที

Comment

ไว้อาลัย1นาทีครับ หลังจากนี้จะเปิดเกมยาวๆคงต้องเปิดฝาข้าง พัดลมจ่อไปก่อนแล้วล่ะคร้าบ

Comment

เหมือนจะเ็ป็นหยั่งงั้นแหละครับ
        สงสัย PSU ไม่รู้พาเอาอุปกรณ์อื่นเจ๊งไปด้วยป่าว

ขอให้โชคดีเสียแค่ PSU อย่างเดียวนะครับ ...

Comment

เสียใจด้วยครับ ว่าแต่ว่า The Sims2 นี่มันโหดขนาดนั้นเลยหรอครับ

Comment

Originally posted by Relaxza View Post
            เสียใจด้วยครับ ว่าแต่ว่า The Sims2 นี่มันโหดขนาดนั้นเลยหรอครับ

Comment

เหมือนตัวปัญหาจะมาจาก PSU นะผมว่า มันพาลตัวอื่นๆต่อด้วยเลย

Comment

น่ากลัววึ้ย!

Comment

ของแรงก็เงี้ย

Comment

หวังว่าจะเป็นเเ่ค่ PSU อย่างเดียวนะครับโชคดี

Comment

ขอให้เป็นที่ PSU จุดเดียวเช่นกันครับ

Comment

Originally posted by Relaxza View Post

มันเป็นเกมทีั่ต้องใช้เวลาเล่นมากครับ แล้วกินเครื่องเอาเรื่องเลยถ้าปรับสุดหมด

Comment

Originally posted by Dekmap02
                          การด์จอ 9800GTX Full load +OC 860/2500 มัน อยู่ที่ 80 อ่ะคับ
                          Full load 770/2300 มัน ก้อ ราวๆ 70คับ
                          idle 60 คับ
                          ถ้าพี ปรับ พัดลม 100 ก่อ ลบไป 30 c คับ
                          ทีจับแล้วมาน ร้อน สุดยิก มานเป็นเรื่องปรกติ คับ

Comment

=จขกท=

สรุปคือผมเทิร์นเพาเวอร์เป็นตัวใหม่ให้แล้วก็เครมการ์ดจออ่ะครับ รู้สึกการ์ดจะจะไปด้วย

คอมเพิ่งซื้อได้อาทิตย์นึง ยังเปลี่ยนได้ - -

Comment

Originally posted by Continental View Post
                              =จขกท=

สรุปคือผมเทิร์นเพาเวอร์เป็นตัวใหม่ให้แล้วก็เครมการ์ดจออ่ะครับ รู้สึกการ์ดจะจะไปด้วย

คอมเพิ่งซื้อได้อาทิตย์นึง ยังเปลี่ยนได้ - -

ยินดีด้วยครับที่เปลี่ยนได้
                              ของดีก็เสียง่ายเป็นเหมือนกันแฮะ ...

Comment

Working...
                              X