overclockzonefanpage  overclockzoneth  TV  
Page 1 of 4 1234 LastLast
Results 1 to 20 of 73

Thread: 4850 บางทีจอดับ เป็นที่อะไรครับ

OverclockZone Member keranan's Avatar

Default 4850 บางทีจอดับ เป็นที่อะไรครับ

คือ สเปคเครื่องนะครับ

MB Gigabyte EP35 DS3R
    Ram 2 GB
    HD 320 GB
    VGA Powercoler HD ATI4850
    PSU Delux 500w

เพิ่งซื้อมาได้ 2 อาทิตย์เองอะครับ ไม่รู้ว่าเป็นอะไร เวลาเล่นเกม Crysis Cabal พวกเนี้ย
    ทำไมบางทีเล่นอยู่ จอมันดับไปอะครับ คือเสียงยังอยู่ เพลงก็มีปกติ แต่จอLCD มันดับไปอะคับ
    ก่อนจะดับมันจะขึ้น Power Saving mode แล้วไฟที่จอก็เป็นสีส้มเหมือนปิดจออะครับ
    แต่เครื่องยังเปิดอยู่ปกติ ผมต้องรีสตาทลูกเดียวเลยอะ อยากรู้มันเป็นที่ไร

ความร้อน หรือ PSU มันไฟไม่พอครับ แต่เครื่องก็มีแค่นั้นอะ Delux 500W น่าจะเอาอยู่นะ

หรือเป็นที่วินโดว์อะครับ ผมใช้XP ตัวโม เป็น Vista Ultimate Pack3อะ
    อยากรู้จริงๆมันเกิดจากอะไรจะได้แก้ไข เซ็งมากเลยซื้อเครื่องมาใหม่หวังจะใช้งานดีๆมาเจอปัญหาตลอด เพื่อนใช้อยู่ไม่เห็นมีปัญหาอะไรเลย เห้อ รบกวนบอกทีนะครับขอสาเหตุพร้อมวิธีแก้ด้วยก็ดีครับ
    ขอบคุณมากๆ

OverclockZone Member eadkimoet's Avatar
    สะเมิง-แม่ริม (เชียงใหม่)

รอท่านต่อปาย

OverclockZone Member Up^G's Avatar

ปัญหาเยอะจริงครับรุ่นนี้...อาจเป็นเพราะแรงเกินไปแล้วก็หนักเครื่องเกินไป
    เอิ๊กๆๆๆๆ....ดีนะที่ผมถอย 3870 ICEQ ของ HIS มาแทน

mrkritt's Avatar
    สาธุประดิษฐ์-สะพาน3,เซ็นทรัลพระราม3

ไฟไม่พอปะคับ Delux มันไม่ใช่วัตต์แท้นิครับ

mrkritt's Avatar
    สาธุประดิษฐ์-สะพาน3,เซ็นทรัลพระราม3

กำ

OverclockZone Member MXdeFunk's Avatar

control panel > power option ไม่รู้เกี่ยวเปล่านะ ลองดูคับ

OverclockZone Member

อาจเป็นเพราะแรม ไม่ใช่แรมแท้มั้งครับ

OverclockZone Member panut3617's Avatar
    ลาดพร้าว โชคชัย4

Delux 500W มันไม่ใช่ วัตรเต็มครับ อากานนี้ไฟไม่พอ

OverclockZone Member

Delux - -

OverclockZone Member Sareshiku's Avatar
    [มศก.นครปฐม] [ปิ่นเกล้า] Infractions: 999/999 (999)

ช่างกล้า เอา Delux 500 มาใช้ก่ะ 4850 ขอนับถือๆ

OverclockZone Member im's Avatar
    Calibration Laboratory / Engineer Kmitl EE

เอาหัวเป็นประกันไม่เกี่ยวกับ psu แถวขึ้นPower Saving mode
    อาการpsuไม่พอ ค้าง กับ จอฟ้าครับ อันนี้จอดับไปเฉยๆแต่คอมยังทำงาน เสียงยังมี แก้ตามนี้หายแน่นอน
    คลิกขวาที่หน้าจอเดสท๊อป แล้วเลือก Properties แล้วไปเลือกที่แทป ScreenSaver จากนั้นคลิกที่ Power จะมีหน้าของ Power Option Properties จากนั้นเซ็ตที่ Power Scheme ให้เป็น Never ให้หมดแค่นี้ก็เรียบร้อยครับ

OverclockZone Member ด.ช.อื๋อ's Avatar
    เต็งหนาม พิษโลก

ไฟไม่พอจ้า ^^

แต่ผมมั่วนะ -*-

ตามท่านบนก็ได้ครับ น่าจะแก้ไขได้ แหะๆ

OverclockZone Member im's Avatar
    Calibration Laboratory / Engineer Kmitl EE

เปลี่ยน psu ก็ดีครับ Delux 500W ลบออกสะ80-100W ได่มั้งครับ

OverclockZone Member keranan's Avatar

คนอื่นเค้าก็ใช้ Delux 500w มันก็ไม่มีปัญหาไม่ใช่หรอครับ

แล้วไอที่ปรับตรงสกรีนเซิฟเวอร์ ผมปรับตั้งแต่มันเป็นครั้งแรกแล้วอ่าคับ แต่ก็ยังไม่หาย

ถามเพื่อน เพื่อนบอกการ์ดจอมันร้อนรึป่าว มันเลยตัด มีงี้ด้วยหรอการ์ดจอตัดตัวเองอะคับ

แล้ว PSU ไฟไม่พอนี่ชัวร์ป่าวครับ อยากลองถามคนที่ใช้การ์ดตัวนี้ใช้ PSU ของอะไรแนะนำด้วย
    จะได้แก้ให้ตรงจุดไปเลยครับ

ท่านอื่นมีประสบการ์ณหรือเคยเจอแบบนี้ บอกทีนะครับ ขอบคุณคับ

ก่อนดับมีเสียงปี้บไม่ครับ psu ตัวนี้ทดลองมาหลายรายแล้ว4850พอแน่นอน
    Ram 2 GB
    HD 320 GB
    แค่นี้จริงๆหรือเปล่า มีพัดลมไม
    -------------------------
    ถ้าไฟไม่พออาการก็จะมี เครื่องrestart ค้าง จอฟ้า
    อาการที่บอกมาขั้นตนไม่น่าจะใช้ หรือ psu อาจเสีย
    แต่4850มันก็ร้อนโครตครับมีโอกาส
    Last edited by im; 1 Aug 2008 at 21:50:10.

เพิ่งเป็นเลยครับเมือกี้สดๆ เล่นเกมยังไม่ถึง 20 นาที ที่เคยเจอเป็นกับเกมคาบาลเนี่ยแหละคับ ไคซิสเป้นไม่ค่อยบ่อย
    แต่เสียงตอนดับนี่ไม่ได้สังเกตุครับ

พัดลมนี่พัดลมเคสปะครับ ถ้าใช่ พัดลม หน้า หลัง CPU อีก 2 ตัวด้านข้างผมถอดฝาออกครับ รวมๆประมาณ 3 ตัว
    แล้วก็ ปกติตอนเปิดเครื่อง อุณหภูมิจะอยู่ที่ 58อะครับ ห้องค่อนข้างร้อน แต่ถ้าเล่นเกมก็ 70-80แล้วแต่เกมส์

แล้วเรื่องความร้อนการ์ดจอนี่มันมีตัดปะครับ แบบดับไปเองเฉยๆอะหรือผมก็เช็คสายทุกอย่างแล้วก็เสียบแน่นดี
    ไม่เข้าใจ รบกวนพี่ช่วยแก้ให้ทีเห๊อะน้า เห้อ เพราะถ้าเกิดไปซื้อ PSU มาเปลี่ยนเกิดมันไม่ใช่ขึ้นมาเสียตังอีก

ขอบคุณคับที่ช่วยตอบ ทุกคนเลย

OverclockZone Member finalAdd's Avatar
    เป็นสมาชิกมา 5 ปีแล้วหรือเนียะ 555

ไฟไม่พออ่ะ รองต่อตรงจากโรงไฟฟ้าเลยดิ จะได้พอ

Quote Originally Posted by keranan View Post
    คือ สเปคเครื่องนะครับ

Ram 2 GB
    HD 320 GB
    PSU Delux 500w

เพิ่งซื้อมาได้ 2 อาทิตย์เองอะครับ ไม่รู้ว่าเป็นอะไร เวลาเล่นเกม Crysis Cabal พวกเนี้ย
    ทำไมบางทีเล่นอยู่ จอมันดับไปอะครับ คือเสียงยังอยู่ เพลงก็มีปกติ แต่จอLCD มันดับไปอะคับ
    ก่อนจะดับมันจะขึ้น Power Saving mode แล้วไฟที่จอก็เป็นสีส้มเหมือนปิดจออะครับ
    แต่เครื่องยังเปิดอยู่ปกติ ผมต้องรีสตาทลูกเดียวเลยอะ อยากรู้มันเป็นที่ไร

ความร้อน หรือ PSU มันไฟไม่พอครับ แต่เครื่องก็มีแค่นั้นอะ Delux 500W น่าจะเอาอยู่นะ

หรือเป็นที่วินโดว์อะครับ ผมใช้XP ตัวโม เป็น Vista Ultimate Pack3อะ
    อยากรู้จริงๆมันเกิดจากอะไรจะได้แก้ไข เซ็งมากเลยซื้อเครื่องมาใหม่หวังจะใช้งานดีๆมาเจอปัญหาตลอด เพื่อนใช้อยู่ไม่เห็นมีปัญหาอะไรเลย เห้อ รบกวนบอกทีนะครับขอสาเหตุพร้อมวิธีแก้ด้วยก็ดีครับ
    ขอบคุณมากๆ
    อันนี้อาจจะแน่นอนว่าpsuไม่ใช่ปัญหา ลองแบบไม่เสียตังก่อนนะครับ ปรับรอบพัดลมการ์ดจอให้สูงขึ้นก่อนแล้วรอดูอาการครับ ปล.แต่ถ้าจะซื้อpsuใหม่ผมขอจองตัวเก่านะ

OverclockZone Member Up^G's Avatar

Quote Originally Posted by finalAdd View Post
    ไฟไม่พออ่ะ รองต่อตรงจากโรงไฟฟ้าเลยดิ จะได้พอ
    กรำ...แค่ต่อตรง 220 จากบ้านก็เหลือแล้วท่าน

bkkisan's Avatar
    อ้อมน้อย,ชมรมลูกซองรณยุทธ,IPSC

ลองหา driver ตัวใหม่มาลงครับ เพราะผมก็เคยเป็นนะ อาการเดียวกันเลย
    ลองดูครับ ขนาดเกม MU ยังโดนเลยครับ

Page 1 of 4 1234 LastLast

Bookmarks

Bookmarks