ประมาณว่า ปกติเวลาเราแพนด้านซ้าย เราจะได้ยินเฉพาะเสียงของเพลงที่มีอยู่ด้านซ้าย หรือว่าด้านขวาของเพลงนั้นๆ ใช่มะ

แต่ของผม สมมุติว่า แพนด้านซ้าย มันดันเอาเสียงจากด้านขวามารวมด้วย โดยที่ไม่ได้เปิด effect surround แต่อย่างใด แก้ยังไงดีคับ รุ่น 4920g ไม่เหนเปนแบบนี้

ใช้โปรแกรม winamp แพนแยกซ้ายขวาได้ แต่พอเอาไว้ตรงกลาง เสียงจากด้านซ้าย ขวา มันมารวมกันเลยในลำโพงเดียว ก้อเลยเช็คใน acer hd audio manager ใน control panel ก้อเปนแบบที่บอกเนี่ยคับ แพนแล้วมันเอาเสียงมารวมกันในข้างเดียว

โทรถามช่างซ่อมที่ศูนย์ เค้าก้อไม่รู้เรื่องอีก ไม่รู้ว่าจะเกี่ยวกับ hd audio manager มั้ย ตอนนี้หาโหลด driver vista ของ soundcard รุ่นนี้อยู่

ใครมีวิธีแก้แบบนี้มั่งคับ ผมยังกลัวอยู่ ว่าจะเปลี่ยนจาก vista มาเป็น xp