Announcement

Collapse
No announcement yet.

อยากรู้เงื่อนไขในการประกันคอมอ่ะครับ (ถ้าเสียแบบนี้ประกันได้มั้ย)

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• อยากรู้เงื่อนไขในการประกันคอมอ่ะครับ (ถ้าเสียแบบนี้ประกันได้มั้ย)

อันนี้ผมสมมุตินะครับ
    คือ อย่างแรก คอมเราเสียแบบไหนเหรอครับถึงจะอยู่ในเงื่อนไขประกัน

แล้วถ้าเสียแบบในนี้เค้ารับประกันมั้ย

1.สมมุติซื้อคอมมาประกอบเอง ประกอบผิด เครื่องพัง
    2.Flash Bios หรือ อัพเดตเกี่ยวกับ Hard ware Soft ware จนทำให้เดี้ยง-*-
    3.ทำหล่น ทำตก พัง
    4.เครื่องพัง แต่กล่องหาย, ของแถมหาย แผ่น Driver หาย (แต่ตัวของงที่พังกับใบรับประกันยังอยู่นะ)
    5. Overclock จนพัง (ลาโลกไป)
    6. พังจนระเบิด (อย่าง เล่นๆ CPU ระเบิดเงี้ย ไม่รู้จะเหลือซากมั้ย)
    7. ไฟ PSU ไม่เพียงพอ ชิ้นส่วนคอมลาโลกไป

แล้วถามในอีกกรณีนึงนะครับ อันนี้ผมเคยซื้อ Scanner , ประกัน 3 ปีมั้ง ใช้ไป 1 ปีแล้ว
    แต่มันยังไม่พังน่ะครับ แต่บังเอิญผมทำแผ่น Driver หายไปแล้ว เหลือแต่กล่องกับ Scanner เค้าจะให้ประกันไหมสมมุติถ้าเกิดมันเสียขึ้นมา หรือว่าอุปกรณ์ทุกชิ้นยังอยู่ครบ
    Last edited by Alexandrite; 5 Jan 2007, 10:32:25.

อีกกรณีด้วย UPS ไม่สำรองไฟ แบบสำรองได้บ้างไมได้บ้าง

แต่ไม่รู้ใครมันไปแกะใบประกันออกแล้ว เวรเลย แต่ใบเสร็จกับหลักฐานที่ว่าซื้อคอมจากร้านเค้าเมื่อวันไหนปีไหนก็ยังคงอยู่นะครับ

Comment

1 3 5 6 7 คงไม่รับประกันแน่นอนครับ

2. ถ้าบอกเขาว่า ไป Flash จนเจ๊ง ก็เป็น User error เหมือนกัน คงต้องบอกว่า พี่อยู่ดี ๆ ก็เปิดไม่ติด แบบนี้ก็สบาย ๆ ครับ

4. ส่วนใหญ่แล้ว ร้านที่ซื้อมาแค่มีใบเสร็จ ก็พอแล้วครับ เว้นแต่อุปกรณ์บางชิ้นที่ ต้องการ Void ด้วย เช่น RAM FlashDrive

อีกกรณีด้วย UPS ไม่สำรองไฟ แบบสำรองได้บ้างไมได้บ้าง
      แบตเสื่อมครับ ส่วนใหญ่แล้วเขาจะไม่รับประกันแต่จะให้เราซื้อแบตใหม่แทน

Comment

ไฟ PSU ไม่พอ เค้าก็ไม่ให้เครมเหรอครับ -*-

ถ้าสมมุติว่าเราไมได้บอกสาเหตุที่พังล่ะครับ เช่นไฟ PSU ไม่พอ หรือ Flash Bios หรืออื่นๆ จนพัง แต่เวลาไปเคลมแกล้งตีหน้าไม่รู้เรื่อง บอกอยู่ดีๆ พัง จะมีอันไหนที่เครมได้บ้างจากในข้อทั้งหมดอ่ะครับ

Comment

ถ้าตัว Hardware ไม่เสียหายทางกายภาพ (ที่มองเห็นได้ด้วยสายตา ) ก็น่าจะเคลมได้ครับ

พวกลากจนไหม้ก็แอบเนียน เช็ดคราบไหม้ซะหน่อย เห็นเคลมได้ก็มี

ทำหน้าซื่อ ๆ ตาบ้องแบ๊ว คิกขุ ๆ เข้าไว้ครับ และอย่าใส่เสื้อที่แสดงถึงการเป็นสมาชิกของ Website เกี่ยวกับการ Overclock PC ด้วยนะครับ เพราะคนรับเคลมอาจจะมองว่าเรา OC กันจนเดี้ยงได้

Comment

ถ้าไม่แตก ไหม้ บิ่น หัก งอ ก็เคลมได้ครับ

นอกเหนือจากนี้ ไม่ว่าไปทำอะไรมา บอกว่า "ไม่รู้ครับ อยู่ดีๆก็ใช้ไม่ได้"

จบข่าว

Comment

ไม่เข้าใจ Repบนครับ ขยายความหน่อย

ถ้าไม่ได้แตก
              แต่แค่ ไหม้ บิ่น หัก งอ สามารถเครมได้เหรอครับ

Comment

ร้านเค้าคงจะไม่เช็คใช่มั้ยครับ

สมมุติ Flash Bios จนเดี้ยงเงี้ย แล้วไปหน้าตาซื่อๆ บอกใช้ไมได้ แล้วเกิดเค้าเช็คเจอแล้วบอกว่า อ้าวคุณ Flash Bios จนพังนี่ครับ เราจะแก้ตัวยังไงดี (หรือเค้าคงจะไม่เช็คอยู่แล้วถ้าเราไม่บอก -*-)

Comment

ถ้า่แตกหรือไหม้หรือบิ่นหรือหักหรืองอ เคลมไม่ได้ ชัดมั้ยครับ ( แรมเรือใบไหม้เครมได้ )
                  ว่างๆเข้าไปเว็บพวกผู้ให้ประกันนะครับแล้วไปนั่งอ่านซะนะครับว่าเงื่อนไขเค้าว่ายังไง
                  http://www.comseven.com/
                  http://www.dcomputer.com/

( เหมือนแกล้งโง่ เข้าศูนย์แล้วทำตัวแบบนี้ละครับจะได้เครมง่ายๆ )

Flash Bios จนพัง แล้วเค้าจะเช็คยังไงละครับก็มันเปิดไม่ติดนิ
                  ( ถ้ายังเปิดติดก็แฟรตทับตัวเดิมไปซะแล้วไม่ต้องเอาไปเครมให้เสียเวลา )

Comment

Working...
                  X