Announcement

Collapse
No announcement yet.

ถามผู้รู้แจ้งหน่อยครับว่า Bose c5 ถอด dts ได้ในตัวไหม

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ถามผู้รู้แจ้งหน่อยครับว่า Bose c5 ถอด dts ได้ในตัวไหม

ตามหัวข้อเลยครับ
    Bose c5 ถอด dts ได้รึเปล่าครับ

ถ้าได้ แล้วทำยังไงครับ ดูกับ PowerDVD

-ไม่ได้

- ต้องใช้ powerdvd ถอดระหัส

-รู้สึกว่าต้องสั่ง 6 channel output แล้ว C5 จะรับข้อมูล ทั้ง 6 channel ไป จำลอง 5.1 ให้เอง

Comment

ถามต่อเลยนะครับ ท่านเรือรบ
      ระหว่าง 2 อย่างนี้ แบบไหน เสียงแหล่มกว่ากัน
      1.ใก้powerdvd ถอดระหัสโดยสั่ง 6 channel output
      แล้วให้ C5 จะรับข้อมูล ทั้ง 6 channel ไป จำลอง 5.1 ให้เอง
      2.ให้ X-Fi ถอดรหัส ส่งไปยัง C5 โดยการต่อผ่าน Control Pod (อันนี้มันไม่ได้ 5.1ใช่ไหมครับ)

แล้วเอาแบบไหนดีอ่ะ

Comment

1 ผมไม่คอนเฟิร์มว่า USB C5 รับ Source 6 หรือ 2 กันแน่ ที่มันเอาไปจำลอง 5.1

2 ไม่รู้อีกนั่นแหละ ว่า Aux in รับ 2 เข้าไป ออก ดิบๆ แบบ stereo หรือ รับ 2 ไปจำลอง 5.1 อีก ในข้อ 1

3 หากข้อ 2 Aux in รับเข้าไป ออก ดิบๆ stereo เราควรจะ ใช้ mode virtual surround

เช่น Dolby virtual speaker หรือ X-fi CMSS virtual ผ่าน 2 channel ไปเข้า C5

มันถึงจะเป็น จำลอง 5.1 คล้ายๆแบบที่ต่อ USB ได้

ผมละโคตรเกลียดเลย กับ Virtual surround ซ้ำซ้อน source มาเท่าไร ฟังเท่านั้นดีกว่า

สุดท้ายแล้ว ผมจะใช้ C3 เล่น Stereo เดิมๆ
        Last edited by battlecruiser; 2 Aug 2008, 16:06:48.

Comment

เอานี่ดีกว่าใหม ถอดได้หมด Dolby true hd / DTS HD master audio

แถมมีเทคโนโลยี่ใหม่ DTS Surround Sensation << จำลอง 5.1 ผ่านลำโพง 2 channel จาก source 5.1

เหมือน dolby virtual speaker

หากไม่พอใจ surround เทียมๆ ไปซื้อ center + surround กลายเป้นชุด 5.1 ได้เลย -*-

http://www2.jp.onkyo.com/product/pro...25746A000864D3

Last edited by battlecruiser; 2 Aug 2008, 16:04:58.

Comment

^
            ^
            ^
            ค่าตัวมันต้องสุงลิ่วแน่ๆ

Comment

ไม่อยากเปลี่ยนแล้วครับ
              บังเอิญไม่มีอะไรทำเลยลอง DTS เล่น (ไม่น่าเลย)
              โดย ให้ X-Fi ถอดรหัส ส่งไปยัง C5 โดยการต่อผ่าน Control Pod เลยติดใจ รายละเอียดใส ชัดเจน แจ่มแจ้งดี ทั้งหนังและเพลง
              เลยลองให้ Bose C5 ถอด DTS มั่ง แต่.. เสียงมะยักกะมี เลยมาถามนี่แหละครับ
              ตอนนี้หาโหลดหนัง DVD ที่มี DTS มาเริ่มสะสมละ
              งานเข้าเลยทีนี้

ดูหนัง DVD dts นี่มีความสุขดีนะนี่
              เมื่อก่อนที่ไม่สนใจเพราะ DVD 4G นี่แหละ ขี้เกียจรอ.....

Comment

Originally posted by numz View Post
                ^
                ^
                ^
                ค่าตัวมันต้องสุงลิ่วแน่ๆ
                ใช่ครับ ซื้อ มินิเธียร์เตอร์รุ่นเล็กๆ ได้ชุดนึงทีเดียว
                ----- 506 US Dollar. ------ (^-^)

Comment

Working...
                X