Announcement

Collapse
No announcement yet.

ปัญหาเรื่อง Volumn Control ของลำโพง

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ปัญหาเรื่อง Volumn Control ของลำโพง

เรียกว่าอะไรดีนะ ปุ่มปรับเสียง หรือไอ่ที่หมุนๆของลำโพงน่ะคับผม

ลำโพงเมื่อใช้ไปสักพัก พอหมุนปรับเสียงแล้วลำโพงจะมีเสียงครืดๆ ซ่าๆ แครกๆ ผมว่าเป็นทุกคนแหละอาการนี้
    คุณรุ่นพี่ที่ทำงานเขาบอกว่า ให้ใช้น้ำยาล้างหน้าcontact ฉีดๆเข้าไปน่ะคับผม

ที่อยากถามก็คือ
    1. น้ำยาล้างหน้าcontact แบบกระป๋องเล็ก ฉีดๆ ขวดเท่าไหร่คับผม
    2. เวลาฉีด ต้องแกะอะไรออกบ้าง หรือฉีดเข้าไปที่หมุนปรับเสียงได้ทั้งอย่างนั้นเลย แล้วค่อยรอให้แห้ง

ขอบพระคุณครับผม

มันต้องฉีดที่ตัววอลุ่มด้านหลังอ่ะครับที่เป็นตัวกลมๆติดกับลายแผ่นปลิ๊นด้านใน เป็นช่องเล็กๆอัดลงไปและหมุนๆวอลุ่มไปมาให้น้ำยามันทำความสะอาด พอแห้งเปิดดู แต่ส่วนมากลำโพงคอมจะเปิดออกมาทำความสะอาดลำบากนอกจากบางรุ่นเกะออกได้ก็ทำความสะอาดได้ น้ำยาไม่ได้ซื้อนาน ร้อยกว่าบาทมั้ง

Comment

Sonex ครับ ราคา 70 บาท ลองฉีดดู

หากไม่อยากลงทุนมากก็ น้ำมันจักร ขวดละ 10 บาท หยอดดูครับ

ผมลองมาทั้ง 2 อย่างแล้ว sonex ดูมีเกรดกว่า แต่ใช้ไปซักพักก็เหมือนเดิม
      สู้น้ำมันจักรไม่ได้ ใช้มาจะ 3 เดือนแล้ว ไม่มีร้องแกรก ๆ

Comment

เปลี่นเองเล้ย เบฝิกๆ

Comment

น้ำยาล้างคอนแทคขวดเล็กไม่เท่าไรหรอกคับ แต่ไม่เคยซื้อ ซื้อแต่ขวดใหญ่ 250 บาท

Comment

Working...
          X