overclockzonefanpage  overclockzoneth  TV  
Page 2 of 13 FirstFirst 123456 ... LastLast
Results 21 to 40 of 241
    OverclockZone Member

Quote Originally Posted by [MoLa] - ๏ Jazz ๏ - View Post
    แล้ว net Gear เปงไงบ้างครับ

คือผมอยากรู้เฉยๆๆที่บ้านใช้อยู่ DG834G
    ไม่เคยลองใช้อะครับ แล้วที่บ้านใช้เป็นไงมั่งครับ มาแชร์ประสบการณ์กัน

แต่ Netgear ตัว Wireless N นี่ชื่อเสียงไม่ค่อยดีนะครับ ได้ยินว่าวิ่งเป็นเต่าทุกตัว (ใครลองแล้วช่วยมายืนยันหน่อย อิอิ)

OverclockZone Member จอมยุทธ's Avatar
    ซ.วัดศรีวารีน้อย-ลาดกระบัง-สุวรรณภู

ขอบคุณครับ

กระทู้ดี มีสาระ

สู้ต่อไป ทาเคชิ...อิอิ

อย่างงี ของผม ถ้่า รับ truewifi ได้ 2 ขีด แต่ เท่าที่ใช้งาน มันเปิดเว็บไม่ค่อยได้ จะแจ้ง connection timeout ตลอด แต่ผมโหลด บิตได้ตลอดนะ
    ถามกับ support ของ true เขาก็บอกว่า น่าจะเป็นจาก สัญญาณ มันอ่อนไป แต่เขาก็ไม่แน่ใจว่า มันเป็นจาก อุปกรณ์ ของเขาหรือเปล่า
    ทีนี้ถ้าผมจะลองซื้อ wireless usb ใหม่ มาให้รับได้ดีขึ้น มันจะ ดกว่าหรือเปล่า
    ทั้งนี้นยังไม่ได้ลองย้่ายจุดรับสัญญาณ เพราะใช้อยู่ที่หอ มันรับ สัญญาณได้ 2 ขีด

OverclockZone Member japan's Avatar
    http://www.japanlover.net

คห. 23 ท่าน Departed

แพคเกจ ท่าน Speed เท่าใดครับ

จากที่ฝังมา ผมมีประสบการณ์ครับ

ถ้า ท่าน ทำให้ สัญญาน เป็น 5 ขีด ได้ นั้น รับรอง ครับ ท่านจะได้รับ ความเร็ว ล่นไหน มากขึ้นแน่นอน

วิธีการ และอุปกรณ์เดี่ยว มาบอกอีกทีครับ

Quote Originally Posted by จอมยุทธ View Post
    อ่านแล้วเข้าใจขึ้นเยอะเลย

ถามนิดนะครับ
    ที่คอนโด***งจาก HOT SPOT TRUE ราว 50M (ดูจากแผนที่ ตัวมันมองหาไม่เจอ) โน๊ตบุคเห็น1-2ขีด
    เลยซื้อ WLAN G USB มาเสียบPC แต่ไม่เจอสัญญาณ ถ้าเปลี่ยนเป็น USB EXTERNAL แล้วลากสายซัก4-5M ไปวางที่ระเบียงน่าจะเวิคกว่ามั๊ยครับ

รึต่อโทรศัพท์มือถือดี

ขอบคุณครับ
    ไม่ทราบว่า จุดไวไฟ spot
    ของทรู แถวรามสองมีไหมฮะเนี่

อยู่ที่รามสอง
    ไม่รู้โน้ตบุคมันจับสัญญาณไวเลสที่ไหนมา สองขีด

เล่นได้เรื่อยๆ
    แต่พอดึกๆหายทุกที

OverclockZone Member zicmaxx's Avatar

จริงๆ เรื่องที่ Notebook นั้นสามารถรับสัญญาณได้ ดีกว่า Wireless ที่ติดกับ PC นั้น
    มันเป็นเพราะ แหล่งจ่ายไฟครับ เนื่องจากPC นั้น ต่อกับ ไปบ้าน ซึ่งทำให้พาหะคลื่นต่างๆที่ติดมากับตัวเรา
    ไหลไปตามกระแสไฟซะหมด รวมถึง ความไวของการรับ จะค่อนข้างคงที่

สำหรับ Wireless ใน โน๊ตบุคนั้น ทำงานโดยแบตเตอรี่ ซึ่งสภาพการทำงานนั้น จะมีความไวต่อสัญญาณมากกว่า
    ถึงแม้จะเสียบปลั๊กก็ตาม เพราะ เป็นการดึงกระแสมาจาก แบตเตอรี่ ไม่ใช่ไฟบ้านโดยตรง

เรื่องของ คลื่นแม่เหล็กไฟฟ้าเป็นเรื่องละเอียดอ่อนมาก

เวลาผมออกแบบ หรือ ประกอบวงจรอิเล็ก เกี่ยวกับเครื่องส่งวิทยุ จะเจอปัญหานี้บ่อยๆ แต่มันก็จะมี ค่าคงที่ค่านึงซึ่งเป็นมาตรฐานของการ
    รับส่งสัญญาณ โดยไม่ถูกรบกวนเหมือนกัน
    Last edited by zicmaxx; 7 Aug 2008 at 16:29:56.

OverclockZone Member Big_jian's Avatar

ดันให้กระทู้มีสาระครับ

OverclockZone Member venus's Avatar

สำหรับท่านที่สงสัยว่าบ้านท่านจะเล่นได้ไหม แนะนำให้ลองหาอุปกรณ์มาทดสอบสัญญาณดูก่อนครับ ยืมเพื่อนก็ได้ครับ
    จะได้ไม่เสียเงินเปล่า ถ้า notebook หรือ usb หรือ พวก pci ก็แล้วแต่ มันมามารถรับสัญญาณได้สัก 1-2 ขีดแล้ว
    มีโอกาสสูงมากเลยครับที่ท่านจะได้สัญญาณจาก very low ---> Good ----> very good
    ส่วนของผมจาก low ----> Excellent ครับ สายอากาศแนะนำแบบ directional คือแบบมีทิศทาง ครับแบบนี้ส่วนมากแล้วจะให้ gain สูงกว่าแบบรอบทิศทาง
    แนะนำเว็บทำสายอากาศแบบ กระป๋องครับ
    http://flakey.info/antenna/waveguide/
    กระป๋อง ผมแนะนำกระป๋องที่มี diameter ประมาณ 9-10 cm
    ความยาวจากก้นถึงปาก จากที่ลองมาหลายอันไม่ต้องไปตัดตามฝรั่งเขาหรอกครับ
    กระป๋องที่เคยทดสอบ ปาปริก้า คอนเน่ โปเต้ ไม่ได้โฆษณานะครับ รายละเอียดการทำก็ในweb เลยครับ
    วัดระยะทุกอย่างให้แม่นๆก็พอครับ Connector 50 ohm ซื้อที่ไหนไม่รู้เหมือนกันครับพอดีผมมีอยู่แล้ว
    สายแนะนำเป็น RG58 ความยาวสัก 1m เต็มที่สีก 1.5m ครับสายยิ่งยาวกำลังงานส่วนใหญ่จะถูกลดทอนภายในสายนะครับ ถ้าจำไม่ผิด RG58 ผมเทสที่ 2.4GHz 1m loss
    ไป 0.4dBm รึเปล่าไม่แน่ใจเพราะไม่ค่อยถูกใจ ผมใช้ RG400 1.5m ที่ 2.4GHz loss ไป 0.1dBm
    แต่ RG58 จะหาซื้อง่ายแนะนำยี่ห้อ belden ความยาวของสายอากาศ 3.125 cm นะครับ ใน web เค้าใช้
    lamda/4 ระยะ***งจากก้นกระป๋องต้องคำนาณจากกระป๋องของท่าน
    ลองดูนะครับขอให้โชคดีครับ

ปล.สำหรับท่านที่ไม่ค่อยผ่านอะไรพวกนี้ครับ
    สายอากาศ เป็นส่วนที่ใช้รับสัญญาณข้างในกระป๋องครับ ดูได้จาก web
    สายสัญญาณ เป็นสายที่ต่อมาจากสายอากาศไปยัง wireless adapter

OverclockZone Member tour170's Avatar

อย่าปัญญาอ่อน ซื้อ mimo มาทำหอกไร ในเมื่อ router ในมหลัยเป็นแบบธรรมดา มันก็ได้เท่าเดิมแหละ จะ mimo จะ n ไปอ่านหนังสือมาใหม่ไป๊

Quote Originally Posted by tour170 View Post
    อย่าปัญญาอ่อน ซื้อ mimo มาทำหอกไร ในเมื่อ router ในมหลัยเป็นแบบธรรมดา มันก็ได้เท่าเดิมแหละ จะ mimo จะ n ไปอ่านหนังสือมาใหม่ไป๊
    อันนี้ออกแนวเกรียนไปหน่อยนะครับ รู้ว่าพูดไม่ผิด แต่สุภาพหน่อยก็ดีครับ
    จริงๆแล้วก็ไม่แนะนำให้ซื้อ Adaptor ที่เป็น Wireless N มารับ G อยู่แล้ว เพราะ Adaptor Wireless N ไม่ได้ระยะไกลอย่างที่คุยๆไว้หรอก มันเอาไว้จับสัญญาณที่เป็น Wireless N ถึงจะได้ระยะ(แต่ก็ไม่เท่าที่มันโม้ๆไว้หรอก)
    ถ้าจะเอามาต่อกับพวก hotspot ไปซื้อพวก edimax/engenius ที่เปลี่ยนเสาได้ดีกว่า ไม่ก็ซื้อ AP ถูกๆที่ทำตัวเป็น client bridge ได้ เอามาเปลี่ยนเสาแรงๆ รับรองเวิร์คกว่า Wireless N Adaptor ล้านเปอร์เซนต์ครับ

ปัจจุบันผมใช้ D-Link DWL2000 AP+ ราคา 900 บาท ใส่เสา 5 dBi อีก 290 บ. ต่อทรูไวไฟสบายใจ แถมเสียบเข้า switch ไม่ต้องไปแย่ง wireless channel กันอีก

OverclockZone Member dutch_evo's Avatar

จะทำ adsl ที่บ้านเป็น wireless ว่าจะซื้อ พวก all in one มีทั้ง wifi+port lan +modem ในตัว

ไปดูราคามา ก็พอๆ กัน ราวๆ 2พันกว่าๆ ร้านเชียร์ d-link จัง ส่วนตัวผมชอบแบบประกันยาวๆ เช่น tp-link

ใครใช้ตัวไหนแจ่มๆ เสถียรๆ มาแนะนำยี่ห้อกับรุ่นให้ที

OverclockZone Member tuyod's Avatar

ตอนนี้ต่อ TP-link อยู่ครับ

ถูกมาก พันเจ็ดร้อยบาท แถม tumbdrive 1G ด้วย คุ้มมาก

ความแรงก็ตัวส่งอยู่ชั้น 2

OverclockZone Member tuyod's Avatar

ตอนนี้ต่อ TP-link อยู่ครับ

ถูกมาก พันเจ็ดร้อยบาท แถม tumbdrive 1G ด้วย คุ้มมาก

ความแรงก็ตัวส่งอยู่ชั้น 2

Ipod touch อยู่ชั้น 4-5 ต่อได้สบาย

OverclockZone Member nu_anupong's Avatar

ได้ความรู้มากมายคับ ขอบคุณนะคับ

OverclockZone Member zicmaxx's Avatar

อยากทราบว่าเป็นกระป๋องกระดาษเคลือบได้ไหม หรือว่าเป้นกระป๋องเหล็ก

จากรูปผมดูไม่ออกเท่าไหร่

OverclockZone Member venus's Avatar

Quote Originally Posted by zicmaxx View Post
    อยากทราบว่าเป็นกระป๋องกระดาษเคลือบได้ไหม หรือว่าเป้นกระป๋องเหล็ก

จากรูปผมดูไม่ออกเท่าไหร่
    ได้ครับ แบบข้างในเป็นฟลอยก็สามารถใช้ได้ครับ

OverclockZone Member Roman9441's Avatar

มีประโยชน์ยิ่งนักโอ้ว

OverclockZone Member bdinduke's Avatar

ใครเคยใช้ของยี่ห้อ Orinoco Proxim AP-600, AP-700 บ้างคับผมอยากรู้ว่าสัญญาณมันดีเหมือนที่ทำงานผมใช้อยุ่หรือป่าวคับ...

ขอบคุณคับ

Page 2 of 13 FirstFirst 123456 ... LastLast

Bookmarks

Bookmarks