Announcement

Collapse
No announcement yet.

-- สรุปให้ฟัง จะได้ไม่ต้องถามอีกเรื่อง WIFI --

Collapse
This is a sticky topic.
X
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ขอบคุณทุกท่านที่มาแสดงความคิดเห็น เป็นประโยชน์ต่อผมมากเลย ไม่เคยรู้มาก่อนเลย เป็นข้อคิดเห็นที่ดีมากครับ
    ขอบคุณมากครับ

Comment

• คือว่าประสบการใช้ไวเลสของผมคือไม่รู้เรื่องอะไรเลยครับ ปกติเคยใช้ usbรับไวเลส แบบไม่มีเสา TP-Link มั้ง ถ้าจำไม่ผิด เพราะว่าที่คอนโดผม มีปล่อยมาและก็คิดเงินแพงมากครับไม่คุ้มเลย และก็หลุดบ่อยอะครับแต่ความเร็วมันไม่ค่อยตกเท่าไรแต่ติดปัญหาที่ว่ามันไม่ สเถียรเอาซะเลย หลุดก็บ่อย จนผมทนไม่ไหวครับ ติดเน็ททรูเลย adsl ใช้งานดีมากๆ และโมเดมที่เค้าไห้มาสามารถปล่อยไวเลสได้อะครับ และคือว่า ผมเนียอยู่ ชั้น 5 และห้อง พ่อ ผมอยู่ชั้น 7 เค้าใช้ตัวรับไวเลสตัวเก่าของผมอยู่ละใช้เล่นเน็ทกะที่คอนโดเนียเซ่งมันห่วย อะครับ และไวเลสของผมมันไม่ถึงชั้น7อะครับ - - ตึกมันไม่ใหญ่อะครับ ***งกันไม่ถึงร้อยเมตรด้วยซ้ำ แต่***งกัน ระหว่าง ชั้น 5 กับ ชั้น 7 ตอนนี้ปัญหาคือว่า อยากจะใช้เน็ททรูของผมเนีย แต่ไวเลสมันไม่ถึง ควรทำอย่างไรดีครับ ซื้อเร้าเตอร์ใหม่(รุ่นอะไรราคาเท่าไรแนะนำด้วยนะครับ) หรือว่า หา usbรับไวเลส แบบมีเสา(รุ่นอะไรราคาเท่าไรแนะนำด้วยครับ ถ้าเปลียนตัวไดตัวหนึ่่งแล้วสัญญาญรับได้แล้วจะหลุดเหมือนเน็ทของคอนโดรึ เปล่าครับและความเร็วจะดรอปลงมากมัย ขอบคุณครับอยากรู้จริงๆ

Comment

• http://www.overclockzone.com/forums/...7#post24594997 need help kaa

Comment

• Originally posted by Destroyer View Post
          คือว่าประสบการใช้ไวเลสของผมคือไม่รู้เรื่องอะไรเลยครับ ปกติเคยใช้ usbรับไวเลส แบบไม่มีเสา TP-Link มั้ง ถ้าจำไม่ผิด เพราะว่าที่คอนโดผม มีปล่อยมาและก็คิดเงินแพงมากครับไม่คุ้มเลย และก็หลุดบ่อยอะครับแต่ความเร็วมันไม่ค่อยตกเท่าไรแต่ติดปัญหาที่ว่ามันไม่ สเถียรเอาซะเลย หลุดก็บ่อย จนผมทนไม่ไหวครับ ติดเน็ททรูเลย adsl ใช้งานดีมากๆ และโมเดมที่เค้าไห้มาสามารถปล่อยไวเลสได้อะครับ และคือว่า ผมเนียอยู่ ชั้น 5 และห้อง พ่อ ผมอยู่ชั้น 7 เค้าใช้ตัวรับไวเลสตัวเก่าของผมอยู่ละใช้เล่นเน็ทกะที่คอนโดเนียเซ่งมันห่วย อะครับ และไวเลสของผมมันไม่ถึงชั้น7อะครับ - - ตึกมันไม่ใหญ่อะครับ ***งกันไม่ถึงร้อยเมตรด้วยซ้ำ แต่***งกัน ระหว่าง ชั้น 5 กับ ชั้น 7 ตอนนี้ปัญหาคือว่า อยากจะใช้เน็ททรูของผมเนีย แต่ไวเลสมันไม่ถึง ควรทำอย่างไรดีครับ ซื้อเร้าเตอร์ใหม่(รุ่นอะไรราคาเท่าไรแนะนำด้วยนะครับ) หรือว่า หา usbรับไวเลส แบบมีเสา(รุ่นอะไรราคาเท่าไรแนะนำด้วยครับ ถ้าเปลียนตัวไดตัวหนึ่่งแล้วสัญญาญรับได้แล้วจะหลุดเหมือนเน็ทของคอนโดรึ เปล่าครับและความเร็วจะดรอปลงมากมัย ขอบคุณครับอยากรู้จริงๆ
          ลองหาสัญญาณ ด้วย โน๊ตบุคดูก่อนว่า เจอบ้างไหม ถ้าเจอบ้างนิดหน่อย ก็มี โอกาศที่จะใช้พวก USB wireless ที่เขาขายใน ห้อง Network ได้นะครับ(ราคา ตั้งแต่ 600-2000 ครับ เลือกเอา ส่วนผมชอบลอง จะเลือกที่ถูกที่สุด เพราะใช้แป็บเดียวผมก็เบื่อ แล้ว555 ) ส่วนจะรับได้ดี หรือไม่ ไม่มีใครตอบได้ ครับ ต้องดูสภาพแวดล้อม ความหนา ของปูนระหว่างชั้น ซึงมีผลต่อสัญญาณ ทั้งนั้น แต่ถ้าไม่เจอสัญญาณเลย ก็ต้องลองวิธีอื่นต่อไป

Comment

• Originally posted by Destroyer View Post
            คือว่าประสบการใช้ไวเลสของผมคือไม่รู้เรื่องอะไรเลยครับ ปกติเคยใช้ usbรับไวเลส แบบไม่มีเสา TP-Link มั้ง ถ้าจำไม่ผิด เพราะว่าที่คอนโดผม มีปล่อยมาและก็คิดเงินแพงมากครับไม่คุ้มเลย และก็หลุดบ่อยอะครับแต่ความเร็วมันไม่ค่อยตกเท่าไรแต่ติดปัญหาที่ว่ามันไม่ สเถียรเอาซะเลย หลุดก็บ่อย จนผมทนไม่ไหวครับ ติดเน็ททรูเลย adsl ใช้งานดีมากๆ และโมเดมที่เค้าไห้มาสามารถปล่อยไวเลสได้อะครับ และคือว่า ผมเนียอยู่ ชั้น 5 และห้อง พ่อ ผมอยู่ชั้น 7 เค้าใช้ตัวรับไวเลสตัวเก่าของผมอยู่ละใช้เล่นเน็ทกะที่คอนโดเนียเซ่งมันห่วย อะครับ และไวเลสของผมมันไม่ถึงชั้น7อะครับ - - ตึกมันไม่ใหญ่อะครับ ***งกันไม่ถึงร้อยเมตรด้วยซ้ำ แต่***งกัน ระหว่าง ชั้น 5 กับ ชั้น 7 ตอนนี้ปัญหาคือว่า อยากจะใช้เน็ททรูของผมเนีย แต่ไวเลสมันไม่ถึง ควรทำอย่างไรดีครับ ซื้อเร้าเตอร์ใหม่(รุ่นอะไรราคาเท่าไรแนะนำด้วยนะครับ) หรือว่า หา usbรับไวเลส แบบมีเสา(รุ่นอะไรราคาเท่าไรแนะนำด้วยครับ ถ้าเปลียนตัวไดตัวหนึ่่งแล้วสัญญาญรับได้แล้วจะหลุดเหมือนเน็ทของคอนโดรึ เปล่าครับและความเร็วจะดรอปลงมากมัย ขอบคุณครับอยากรู้จริงๆ
            1. usbรับไวเลส แบบไม่มีเสา TP-Link มันไม่แรง รับไกลๆไม่ได้แน่นอน
            ถ้าเป็นแบบมีเสา น่าจะ work กว่า

2. จะใช้ไวเลสตัวไหนมาทำการเชื่อมต่อระหว่างห้อง ชั้น5 กับ ชั้น7 อันนี้ต้องดูว่า ระยะ***งและสิ่งกีดขวางมากแค่ไหน
            ถ้าจะให้ดีน่าจะมีรูป top view ของตัวตึกมาให้ดูหน่อย วาดเอาคร่าวๆก้ได้ครับ จะได้รูปว่า 2ห้อง อยู่ด้านไหนของตึก
            ถ้ามีข้อมูลว่า ชั้นนึงมีกี่ห้อง ห้องนึง กว้าง*ยาว กี่เมตร ก็จะดีมาก

3. หา usbรับไวเลส แบบมีเสา มาใช้งานอาจจะได้ และอาจจะไม่ได้ เพราะว่าเร้าเตอร์ของทรุ อาจส่งไม่แรงพอก้ได้

4. ความเร็วจะดรอปไหมขึ้นอยู่กับความเข็มสัญญาณที่รับได้อะครับ ถ้ารับได้ต่ำมากๆ ความเร็วเน็ตที่ชั้น7 ก้จะเล่นได้ไม่เต็ม 6เมก

Comment

• ใช้engenius eub 362ext อยู่ครับ
              ต่อกับPC ต่อได้ไม่นานก็จะหลุด เป็นอย่างนี้ตลอดเวลา
              แต่ถ้าถอดออกแล้วเสียบใหม่ก็จะต่อได้พักนึงแล้วก็หลุดใหม่ครับ
              ไม่ทราบว่าต้องแก้ไขอย่างไรครับ

Comment

• รบกวนผู้รู้ด้วยครับ เรื่องปรับปรุงจาก G ไปเป็น N

ผมรับสัญญาณไวเรสจากบ้านป้าซี่ง***งบ้านผม 70เมตร ผมตั้งเราเตอของทรู(ZyXEL แบบเสาเดียว)ไว้ติดกับหน้าต่างเลยคับแต่จะปิดม่านตลอด แล้วสัญญาณก็จะต้องผ่านตึกอีก1ตึกคับ ตัวรับของผมเป็น USB ของ TACTIO แบบมีเสาและก็ของ ZyXEL แบบไม่มีเสา
                ตัวรับจะอยู่ในบ้านทั้งหมดครับตั้งไว้ใกล้ๆคอมเลย
                จากที่ใช้อยู่ก็รับสัญญาณได้ 3 ขีดของ WINDOWS 7 ใช้โหลดบิทความเร็วก็ได้ 100-150 KB. แต่มันจะแกว่งอยู่ตลอด เล่นเนทบางทีก็รับส่งได้บ้างไม่ได้บ้าง ดูyoutubeบางทีก็โหลดไม่เสร็จคลิปน่ะคับอันนี้เป็นค่อนข้างบ่อย แต่ไม่ถึงขั้นซีเรียสเครียดปวดหัวคับ

ทีนี้ถ้าผมปรับไปใช้ ไวเรส N ทั้งชุดเลยจะดีขึ้นมากมั้ยคับ หรือว่าไปใช้เจ้าตัว rapeat สัญญาณอะไรนั่นที่ร้านเค้าบอกว่าดีกว่า แค่เอาไปตั้งไว้หน้าบ้านผมก็จะรับสัญญาณได้ดีขึ้นเพราะ usb ของผมมันอยู่ในบ้าน

รบกวนด้วยนะครับ
                Last edited by nescar; 7 Jan 2011, 10:11:00.

Comment

• ของผม 3bb hosport ได้แค่นี้ครับ เดินละ100 บาท

Comment

• รบกวนถามครับ

ผมใช้ คอม PC อยู่หอพัก ต้องการจะใช้ การ์ดไวเลส ชนิดแบบเสียบ MortherBoard ต้องใช้การ์ดยี่ห้อไหน รุ่นอะไร เอาแบบดีๆหน่อย เผื่ออนาคต ครับ

Router ไวเลส อยู่หน้าห้องเลย อนาคตเครื่องนี้ยกกลับไปใช้บ้านครับ

ปล.การ์ดไวเลสแบบ 3 เสา ที่เค้าเขียนว่า B/G/N คือ สามารถ รับได้ทั้ง B/G/N เลยหรือเปล่าครับ สามารถเอามาใช้กับความต้องการของผมหรือไม่

ต้องการรายละเอียดบอกได้ครับ

ขอบคุณครับ

Comment

• สงสัยค่ะ เห็นน้องคนหนึ่ง เขาเอามาทำเป็นธุรกิจ คือ ที่เสาส่งบนดาดฟ้ากระจายให้คนแถวนั้น แล้วคิดเงินรายเดือน
                      มีกฏหมายอะไรเกี่ยวข้องหรือเปล่าค่ะ (เพื่อทำบ้าง *-*)

Comment

• อยากถามว่าไวเรส G กับ N ต่างกันอย่างไรครับ

ตอนนี้ลังเลจะซื้อไวเรสใหม่

ไม่รู้ว่าจะซ์อ PCI หรือเร้าเต้อดีอ่ะครับ

ไม่ทราบว่าจะเลือกอย่างไรดีเหรอครับแล้วไวเรส PCI มันเสียบกับตรงไหนของบอร์ดครับ

แล้วผมดูจากเว็บ jib อ่ะครับตัวเลขข้างหน้าอ่ะครับมันมี 54 150 300 M หมายความว่าอะไรเหรอครับ

ตอนนี้ผมใช้ D-Link DWA125 อยู่อ่ะครับถ้าผมเปลี่ยนเป็นตัว PCI หรือRouter ผมจะดาวโหลดได้เร็วขึ้นไหมครับ

Comment

• ให้เช่า truewifi
                          1 เดือน 100 บาท
                          6เดือน 500 บาท
                          12เดือน 800 บาท

ติดต่อทดทองใช้และสอบถามได้ครับ 084-081-6367

Comment

• ขอถามหน่อยครับ...
                            ที่ห้องของผมเป็นห้องเคหะเอื่ออาทรคับ ไกลจากห้องตัวปล่อยสัญญาณประมาณ6-7ห้องอยู่ชั้นเดียวกันคับ โดยแต่ละห้องจะมีผนังห้องบังสัญญาณคับปูนล้วนๆ แต่พอเอา nb มาเล่นตรงประตูพอเล่นได้แต่เข้าไปเล่นในห้องหมดสิทธ์คับ

...ช่วยแนะนำที่รับสัญญาณแบบทะลุปูนมีมัยคับ....
                            thank......หลายๆ..
                            Last edited by jakchampy; 9 Feb 2011, 14:35:04.

Comment

• อ่านจนตาลายเลย ครับ

Comment

• เป็นประโยชน์อย่างยิ่งคับ ผมใช้ alfa usb wireless adapter 1000mw รับสัญญาณ จาก AP ที่อยู่อีกอาคารหนึ่งระยะ 400m สบายเลยคับ เข้าไปดูที่ www.wifi4you .com ได้คับ

Comment

Working...
                                X