Announcement

Collapse
No announcement yet.

-- สรุปให้ฟัง จะได้ไม่ต้องถามอีกเรื่อง WIFI --

Collapse
This is a sticky topic.
X
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ได้มาอีก1ความรู้ใหม่

Comment

• อยากทราบเกี่ยวกับ Wifi พกพาอ่ะครับ ที่ใส่ซิมไปในเครื่อง เพราะผมกะจะเอาไปใช้เล่นใน ipod อ่ะอยากรู้ว่า ยี่ห้อ รุ่นได้ไหนดี

Comment

• ความรู้ทั้งนั้น ขอบคุณคร๊า

Comment

• ใครใช้ตัวนี้อยู่บ้างครับให้ความรู้หน่อยจะซื้อมาใช้งบ้าง Signal King USB WiFi High Power 2000mW 360000N ขอบคุณครับ

Comment

• ผ่านไปสามปีจากวันที่เจ้าของกระทู้นี้ตั้งขึ้น อะไรๆหลายอย่างเปลี่ยนไปหมดแล้ว

เรื่องที่ว่าไม่มีทางที่จะมี usb wifi อันเล็กๆ ที่รับสัญญาณได้ไกลๆ เป็นกิโลๆ วันนี้ก็มีแล้ว (ubi)

เรื่องที่ว่า ใช้อุปกรณ์พวกฟรอยด์ หรือ ทำเป็นแอ่งกะทะเพื่อขยายจุดรับสัญญาณ ก็เป็นสิ่งที่ทุกคนยอมรับแล้วว่าช่วยได้จริง (ไม่งั้นทุกวันนี้คงไม่เห็น signal king รูปร่างประหลาดๆ)

ผมเคยอ่านกระทู้นี้ ตั้งแต่สองสามปีก่อนที่ผมไม่มีความรู้เรื่อง wifi เลย จนกระทั่งวันนี้ที่ผมเข้าใจแทบทุกอย่างของระบบที่มีใช้ๆกันอยู่ในบ้านเรา

รู้สึกทึ่งว่า เมื่อก่อนผมอ่านบทความแล้วไม่ค่อยเข้าใจภาษาของเจ้าของกระทู้เลย แต่วันนี้มาอ่านกลับเข้าใจได้หมดทุกถ้อยคำ ขอบคุณมากๆครับ

Comment

• มีประโยชน์มากๆครับ..

Comment

• ถ้าเกิดว่าในกรณีที่ผมอยู่อเมริกาแล้วบ้านอยู่ตรงข้ามมหาลัย ถ้าเดินเข้าเขตมหาลัยไปก็มีเน็ตแล้ว ผมเดินข้ามถนนก็ถึงแล้วอะคับ ระยะขึ้นอยู่กับอะไรหรอคับจากตัวแม่ที่ส่งไวเลสมาหรือเค้าเรียกว่าอะไร หรือจำเป็นมั้ยอะครับผม อยากรู้ในเรื่องของกฏหมายด้วยมันจะผิดมั้ยอะครับ พอดีคนละกรณีกับที่ไทย กลัวจะผิด
                ปกติใช้ Mac และถ้าใช้ที่บ้านน่าจะเป็นสองเครื่อง ซื้อแบบไหนน่าจะคุ้ม รบกวนแนะนำหน่อยนะคับผม

Comment

• ไม่รู้ว่า ที่ผมทำนี่ จะดูแปลกๆไหมแต่ ได้ผลจริงๆ คือผมใช้โนตบุค เป็นตัว รับสัญญาณ Wireless ของทรู แต่ว่ารับได้ 1-2 ขีด (ส่วนมากรับได้ 1 ขีด) แล้วผมเคยอ่านเจอเกี่ยวกับเอา กะทะ หรืออะไร ที่เอามาโมดัดแปลง กับ USB Wireless แล้วทำให้สัญญาณแรงขึ้น ผมก็เลยคิดจะลองมั้ง แต่ไม่รู้ว่าจะเอาอะไรมาลองกับโนตบุค ดี จนกระทั่ง ผมไปมองเห็น มุ้งลวด หน้าต่างที่ใช้กันยุงอะครับ เลยนึกเล่นๆว่า เอ ถ้าเรา เอามันมาใช้ จะแรงขึ้นเปล่า ก็เลยถอดออกมาบานนึง แล้วเอามาวาง ข้างๆ เครื่อง โนตบุค ซึ่ง ผลที่ได้ ก็แอบแปลกใจ เพราะจากทีมัน 1 - 2 ขีด มันขึ้นมาอยู่ที่ 2 ขีดนิ่งๆ หรือ วันดีคืนดี ขึ้นมา 3 - 4 ขีดเลย (แต่ถ้าฝนตกหนักนี่ ก็ขีดเดียวเหมือนเดิม TT ) ของแปลกๆ แต่ดันใช้ได้ผล ==''

ละก็อยาก สอบถามเพิ่มเติม ถ้าผมจะซื้อ USB Wireless สมัยนี้ เอาเป็นรุ่นอะไรดีครับ มีเสาหรือไม่มีเสาดี งบประมาณ 1000 นะครับ ถูกกว่านั้น คุณภาพดีกว่าก็ได้นะครับ จริงๆ ผมเจออยู่ 2 รุ่นด้วยนะ ราคา 480 ของ D-Link มั้ง กับอีกตัว 580 จำไม่ได้ว่า รุ่นอะไร ส่วนระยะทาง จากที่ห้อง ไปยังตัว เครื่องส่ง AP ก็ประมาณ 50 เมตร ความ***งก็ประมาณ 5 หลังคาเรือนบ้าน เดินไปประมาณ 25ก้าว จากตัวบ้านผมกับตัวส่งสัญญาณ

Comment

• signal king 360000N ดีจริงๆครับ กล้ายืนยันเลย จากสัญญาณ ไม่เจอ หรือ 1 ขีด เพิ่ม 4 ขีด วิ่งฉิวเลย แต่ถ้าไม่ดีให้ดูการหมุนเสาตรงข้อต่อ บางทีหมุนไม่ดี มันก็ไม่ดีนะ ( เจอมากับตัวเอง อิอิ )

Comment

• และถ้าอยู่สูงโล่งละครับ แต่มันไกลไปสัก 1 กิโลได้ อันนี้อยากรู้ ว่ามันจะรับได้ไหมอะ
                      เสาแค่ 5dbi นะครับ

Comment

• ขอบพระคุณครับท่าน ที่เสียสละเวลามา เดี่ยวไมโครโฟน เอ้ย อธิบาย แฮะๆ

Comment

• ขอบคุณเจ้าของกระทู้ครับ

กระทู้นี้ผมเคยอ่านเจอบนเว็บอื่นที่ไม่ใช่ OCZ

ซึ่งปัจจุบันตอนนี้ผมย้ายมาอยู่หอแล้ว ใกล้กับมหาวิทยาลัย ***งกัน 500 เมตรเห็นจะได้

ซึ่งอตนนี้ผมก็ใช้ Asus RT-N16 ร่วมกับเสา Panel 14 dBi 2 ต้น กับเสา 5 dBi อีก 1 ต้น (เสา Panel รับ-ส่งสัญญาณไปหาตัวเล่นเน็ต เสา 5dBi รับ-ส่งสัญญาณภายในห้อง)

ผมลองยิงไปหาที่มหาวิทยาลัยดู ปรากฏว่าไม่สามารถใช้งานได้ ซึ่งสาเหตุอาจจะเกิดจาก
                          1.ตัวปล่อยสัญญาณ Wireless ที่มหาวิทยาลัย เป็นแบบ G ซึ่งระยะของ G นั้นค่อนข้างน้อย คือแค่ 30-50 เมตร เลยไม่สามารถเข้าถึงได้
                          2.ระยะทางระหว่างหอผมกับมหาวิทยาลัย มันเจอสัญญาณ Wireless เพียบเลย (เป็น 10ๆ SSID) ซึ่งคาดว่าจะเกิดสัญญาณรบกวนกันมากจึงทำให้ยิ่งไปไม่ถึง

แต่ถึงยังไงก็ไม่ได้ชวดซะทีเดียว เพราะแรกเริ่มคือผมจะเอามาต่อกับ TrueWiFi ครับ ส่วนเน็ตมหาวิทยาลัยคือตัวเสริม (ที่เล่นไม่ได้ T^T)

ขอบคุณสำหรับบทความดีๆนะครับ ผมได้ควมรู้ก็เพราะพี่นี้ละครับ (เลยทำให้ประหยัดค่าอุปกรณ์ไปเยอะ ฮา)

ปล.เน็ต True WiFi สัญญาณแกว่งมากๆ T^T (3MB วิ่งแค่ 512KB-1.5MB เศร้า)

Comment

• thank god

Comment

• [QUOTE=คห. 17 ท่าน ต้อง ทดสอบให้ดีนะครับ จากต้องใช้ ตัวrepeater ขยายสัญญาณ ช่วย หรือเพิ่มกำลังส่ง AP ใน Office ท่านผมไม่ทราบ
                              [URL="http://******************"]cccccccccc[/URL]

Comment

Working...
                              X