Announcement

Collapse
No announcement yet.

-- สรุปให้ฟัง จะได้ไม่ต้องถามอีกเรื่อง WIFI --

Collapse
This is a sticky topic.
X
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

ถ้าไม่เจอเลยผมว่าอย่าเสี่ยงดีกว่า เสาทรูไวไฟ ขนาดอยู่ใกล้ๆสัญญาณยังห่วยเลยครับ คาดว่าเพราะมันไปติดในจุดที่ไม่ค่อยโปร่ง(ไม่สูงมาก) กว่าจะวิ่งถึงบ้านเราไม่รู้ต้องทะลุกำแพงบ้านกี่หลัง

Comment

ขอรบกวนถามนิดนึงนะครับ ว่าจะใช้เน็ตที่ออฟฟิส พอดีออฟฟิสอยู่ชั้น 1 ผมอยู่ชั้น 5 ถ้าจะต่อจากออฟฟิสเป็นแบบไร้สายต้องใช้งบประมาณเท่าไร่ครับ แล้วต้องตัวใหนแนะนำทีครับ

ปล. ออฟฟิสอยู่โซนหน้าตึก ผมอยู่โซนหลัง แต่ตรงกัน
      ขอบคุณครับ

Comment

คห. 15 ท่านจอมยุทธ

ไว้ผมจะ ถ่ายรูป กล่องส่งมันมาให้ดูนะครับ ช่วงนี้ไม่ว่างเลย(กลับบ้านที่ไร มืดค่ำ ทำให้ ถ่ายไม่สะดวก ไว้วันรไหน เช้าๆ จังหวะดีๆ เดี่ยวถ่ายกล่องมันมาให้ดูครับ) เพราะบางที ไอ้แผนที่แสดงตำแหน่งที่มันโชว์ในเว็บบอกตรงๆ คาดเคลื่อนเยอะครับ

คห. 17
        ท่าน ต้อง ทดสอบให้ดีนะครับ จากต้องใช้ ตัวrepeater ขยายสัญญาณ ช่วย หรือเพิ่มกำลังส่ง AP

ใน Office ท่านผมไม่ทราบ ว่ามันมีความโปร่ง หรือ ทึบ(กำแพง / ประตู / ฉากกั้น ฯลฯ มากน้อยแค่ไหนครับ)
        แต่ถ้าเป็นกระจกใส หรือ ติดฟิลม์ บางๆ ไม่ทึบ แบบนั้น สัญญาณผ่านได้ดีครับ(แต่ โดน ดรอปบ้างเป็นธรรมดา)
        ลากสายเอา(วางรางดีๆ อย่างให้เกะกะ) ไม่ง่ายกว่าหรอครับ เผลอๆ ถูกกว่า ด้วยนะครับ(แต่เร็วและดีกว่า) เพราะ office ที่บริษัทผม แถวๆ ประตูน้ำ ก็ ลากสายเอา นั่นแหละครับ เน็ท แค่ 1 M แชร์ 12 เครื่อง คุ้มมาก (ใช้งานทั่วไปอ่ะนะ ไม่ได้ ทำไรโหดๆ หนักๆ อย่างมากก็โหดไฟล์นิดหน่อย) แถมยัง ได้ แลนภายในแถมอีกด้วย(เผื่อจะ ต่อเข้า แฟกซ์ หรือ ปริ้นงาน ผ่าน เครื่อง ถ่ายรวม หรือ scaner ฯลฯ แหล่มกว่าเยอะครับ

Comment

...... ?? don't have answer
          Last edited by samulai; 6 Aug 2008, 12:19:26.

Comment

[QUOTE=คห. 17
            ท่าน ต้อง ทดสอบให้ดีนะครับ จากต้องใช้ ตัวrepeater ขยายสัญญาณ ช่วย หรือเพิ่มกำลังส่ง AP

ใน Office ท่านผมไม่ทราบ ว่ามันมีความโปร่ง หรือ ทึบ(กำแพง / ประตู / ฉากกั้น ฯลฯ มากน้อยแค่ไหนครับ)
            แต่ถ้าเป็นกระจกใส หรือ ติดฟิลม์ บางๆ ไม่ทึบ แบบนั้น สัญญาณผ่านได้ดีครับ(แต่ โดน ดรอปบ้างเป็นธรรมดา)
            ลากสายเอา(วางรางดีๆ อย่างให้เกะกะ) ไม่ง่ายกว่าหรอครับ เผลอๆ ถูกกว่า ด้วยนะครับ(แต่เร็วและดีกว่า) เพราะ office ที่บริษัทผม แถวๆ ประตูน้ำ ก็ ลากสายเอา นั่นแหละครับ เน็ท แค่ 1 M แชร์ 12 เครื่อง คุ้มมาก (ใช้งานทั่วไปอ่ะนะ ไม่ได้ ทำไรโหดๆ หนักๆ อย่างมากก็โหดไฟล์นิดหน่อย) แถมยัง ได้ แลนภายในแถมอีกด้วย(เผื่อจะ ต่อเข้า แฟกซ์ หรือ ปริ้นงาน ผ่าน เครื่อง ถ่ายรวม หรือ scaner ฯลฯ แหล่มกว่าเยอะครับ[/QUOTE]

ในออฟฟิสต่อเป็นแบบมีสายครับ แต่พอดีว่าจะแอบต่อไปเล่นบนห้อง เพราะเปิดทิ้งไว้อยู่แล้วครับผม

ขอบคุณครับ

Comment

Originally posted by [MoLa] - ๏ Jazz ๏ - View Post
              แล้ว net Gear เปงไงบ้างครับ

คือผมอยากรู้เฉยๆๆที่บ้านใช้อยู่ DG834G
              ไม่เคยลองใช้อะครับ แล้วที่บ้านใช้เป็นไงมั่งครับ มาแชร์ประสบการณ์กัน

แต่ Netgear ตัว Wireless N นี่ชื่อเสียงไม่ค่อยดีนะครับ ได้ยินว่าวิ่งเป็นเต่าทุกตัว (ใครลองแล้วช่วยมายืนยันหน่อย อิอิ)

Comment

ขอบคุณครับ

กระทู้ดี มีสาระ

สู้ต่อไป ทาเคชิ...อิอิ

Comment

อย่างงี ของผม ถ้่า รับ truewifi ได้ 2 ขีด แต่ เท่าที่ใช้งาน มันเปิดเว็บไม่ค่อยได้ จะแจ้ง connection timeout ตลอด แต่ผมโหลด บิตได้ตลอดนะ
                  ถามกับ support ของ true เขาก็บอกว่า น่าจะเป็นจาก สัญญาณ มันอ่อนไป แต่เขาก็ไม่แน่ใจว่า มันเป็นจาก อุปกรณ์ ของเขาหรือเปล่า
                  ทีนี้ถ้าผมจะลองซื้อ wireless usb ใหม่ มาให้รับได้ดีขึ้น มันจะ ดกว่าหรือเปล่า
                  ทั้งนี้นยังไม่ได้ลองย้่ายจุดรับสัญญาณ เพราะใช้อยู่ที่หอ มันรับ สัญญาณได้ 2 ขีด

Comment

คห. 23 ท่าน Departed

แพคเกจ ท่าน Speed เท่าใดครับ

จากที่ฝังมา ผมมีประสบการณ์ครับ

ถ้า ท่าน ทำให้ สัญญาน เป็น 5 ขีด ได้ นั้น รับรอง ครับ ท่านจะได้รับ ความเร็ว ล่นไหน มากขึ้นแน่นอน

วิธีการ และอุปกรณ์เดี่ยว มาบอกอีกทีครับ

Comment

Originally posted by จอมยุทธ View Post
                      อ่านแล้วเข้าใจขึ้นเยอะเลย

ถามนิดนะครับ
                      ที่คอนโด***งจาก HOT SPOT TRUE ราว 50M (ดูจากแผนที่ ตัวมันมองหาไม่เจอ) โน๊ตบุคเห็น1-2ขีด
                      เลยซื้อ WLAN G USB มาเสียบPC แต่ไม่เจอสัญญาณ ถ้าเปลี่ยนเป็น USB EXTERNAL แล้วลากสายซัก4-5M ไปวางที่ระเบียงน่าจะเวิคกว่ามั๊ยครับ

รึต่อโทรศัพท์มือถือดี

ขอบคุณครับ
                      ไม่ทราบว่า จุดไวไฟ spot
                      ของทรู แถวรามสองมีไหมฮะเนี่

Comment

อยู่ที่รามสอง
                        ไม่รู้โน้ตบุคมันจับสัญญาณไวเลสที่ไหนมา สองขีด

เล่นได้เรื่อยๆ
                        แต่พอดึกๆหายทุกที

Comment

จริงๆ เรื่องที่ Notebook นั้นสามารถรับสัญญาณได้ ดีกว่า Wireless ที่ติดกับ PC นั้น
                          มันเป็นเพราะ แหล่งจ่ายไฟครับ เนื่องจากPC นั้น ต่อกับ ไปบ้าน ซึ่งทำให้พาหะคลื่นต่างๆที่ติดมากับตัวเรา
                          ไหลไปตามกระแสไฟซะหมด รวมถึง ความไวของการรับ จะค่อนข้างคงที่

สำหรับ Wireless ใน โน๊ตบุคนั้น ทำงานโดยแบตเตอรี่ ซึ่งสภาพการทำงานนั้น จะมีความไวต่อสัญญาณมากกว่า
                          ถึงแม้จะเสียบปลั๊กก็ตาม เพราะ เป็นการดึงกระแสมาจาก แบตเตอรี่ ไม่ใช่ไฟบ้านโดยตรง

เรื่องของ คลื่นแม่เหล็กไฟฟ้าเป็นเรื่องละเอียดอ่อนมาก

เวลาผมออกแบบ หรือ ประกอบวงจรอิเล็ก เกี่ยวกับเครื่องส่งวิทยุ จะเจอปัญหานี้บ่อยๆ แต่มันก็จะมี ค่าคงที่ค่านึงซึ่งเป็นมาตรฐานของการ
                          รับส่งสัญญาณ โดยไม่ถูกรบกวนเหมือนกัน
                          Last edited by zicmaxx; 7 Aug 2008, 16:29:56.

Comment

ดันให้กระทู้มีสาระครับ

Comment

สำหรับท่านที่สงสัยว่าบ้านท่านจะเล่นได้ไหม แนะนำให้ลองหาอุปกรณ์มาทดสอบสัญญาณดูก่อนครับ ยืมเพื่อนก็ได้ครับ
                              จะได้ไม่เสียเงินเปล่า ถ้า notebook หรือ usb หรือ พวก pci ก็แล้วแต่ มันมามารถรับสัญญาณได้สัก 1-2 ขีดแล้ว
                              มีโอกาสสูงมากเลยครับที่ท่านจะได้สัญญาณจาก very low ---> Good ----> very good
                              ส่วนของผมจาก low ----> Excellent ครับ สายอากาศแนะนำแบบ directional คือแบบมีทิศทาง ครับแบบนี้ส่วนมากแล้วจะให้ gain สูงกว่าแบบรอบทิศทาง
                              แนะนำเว็บทำสายอากาศแบบ กระป๋องครับ
                              http://flakey.info/antenna/waveguide/
                              กระป๋อง ผมแนะนำกระป๋องที่มี diameter ประมาณ 9-10 cm
                              ความยาวจากก้นถึงปาก จากที่ลองมาหลายอันไม่ต้องไปตัดตามฝรั่งเขาหรอกครับ
                              กระป๋องที่เคยทดสอบ ปาปริก้า คอนเน่ โปเต้ ไม่ได้โฆษณานะครับ รายละเอียดการทำก็ในweb เลยครับ
                              วัดระยะทุกอย่างให้แม่นๆก็พอครับ Connector 50 ohm ซื้อที่ไหนไม่รู้เหมือนกันครับพอดีผมมีอยู่แล้ว
                              สายแนะนำเป็น RG58 ความยาวสัก 1m เต็มที่สีก 1.5m ครับสายยิ่งยาวกำลังงานส่วนใหญ่จะถูกลดทอนภายในสายนะครับ ถ้าจำไม่ผิด RG58 ผมเทสที่ 2.4GHz 1m loss
                              ไป 0.4dBm รึเปล่าไม่แน่ใจเพราะไม่ค่อยถูกใจ ผมใช้ RG400 1.5m ที่ 2.4GHz loss ไป 0.1dBm
                              แต่ RG58 จะหาซื้อง่ายแนะนำยี่ห้อ belden ความยาวของสายอากาศ 3.125 cm นะครับ ใน web เค้าใช้
                              lamda/4 ระยะ***งจากก้นกระป๋องต้องคำนาณจากกระป๋องของท่าน
                              ลองดูนะครับขอให้โชคดีครับ

ปล.สำหรับท่านที่ไม่ค่อยผ่านอะไรพวกนี้ครับ
                              สายอากาศ เป็นส่วนที่ใช้รับสัญญาณข้างในกระป๋องครับ ดูได้จาก web
                              สายสัญญาณ เป็นสายที่ต่อมาจากสายอากาศไปยัง wireless adapter

Comment

อย่าปัญญาอ่อน ซื้อ mimo มาทำหอกไร ในเมื่อ router ในมหลัยเป็นแบบธรรมดา มันก็ได้เท่าเดิมแหละ จะ mimo จะ n ไปอ่านหนังสือมาใหม่ไป๊

Comment

Working...
                                X