Announcement

Collapse
No announcement yet.

-- สรุปให้ฟัง จะได้ไม่ต้องถามอีกเรื่อง WIFI --

Collapse
This is a sticky topic.
X
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

1.ลากสายแลน
    2.ซื้อตัว Access point ไปเสียบที่เราเตอร์

Comment

ขอบคุณค่ะ มีประโยชน์มากเลย

ขอบคุณค่ะ

Comment

ขอบคุณครับ รายละเอียดเยอะมากเลย

Comment

โอเคก็ดีนะมีสาระดี

Comment

Originally posted by Rey View Post
            จริงๆแล้วก็ไม่แนะนำให้ซื้อ Adaptor ที่เป็น Wireless N มารับ G อยู่แล้ว เพราะ Adaptor Wireless N ไม่ได้ระยะไกลอย่างที่คุยๆไว้หรอก มันเอาไว้จับสัญญาณที่เป็น Wireless N ถึงจะได้ระยะ(แต่ก็ไม่เท่าที่มันโม้ๆไว้หรอก)
            ถ้าจะเอามาต่อกับพวก hotspot ไปซื้อพวก edimax/engenius ที่เปลี่ยนเสาได้ดีกว่า ไม่ก็ซื้อ AP ถูกๆที่ทำตัวเป็น client bridge ได้ เอามาเปลี่ยนเสาแรงๆ รับรองเวิร์คกว่า Wireless N Adaptor ล้านเปอร์เซนต์ครับ

ปัจจุบันผมใช้ D-Link DWL2000 AP+ ราคา 900 บาท ใส่เสา 5 dBi อีก 290 บ. ต่อทรูไวไฟสบายใจ แถมเสียบเข้า switch ไม่ต้องไปแย่ง wireless channel กันอีก
            ถามหน่อยครับ Edimax EW-7128G ตัวนี้มันสามารถใช้เป็น access point ได้ด้วย อย่างงี้ถ้ามีเครื่องอีกเครื่องอยู่ใกล้ๆ กัน ที่เราสามารถใช้ wireless usb แบบธรรมดา รับสัญญาณต่อมาจากเครื่องที่ใช้ Edimax EW-7128G อยู่เลยได้ปะ ถ้าได้ มันมีวิธีทำยังไง ต้องเซ็ตอะไร ตรงไหนบ้าง ขอบคุณทุกท่านครับ

Comment

Originally posted by tip333 View Post
              ถามหน่อยครับ Edimax EW-7128G ตัวนี้มันสามารถใช้เป็น access point ได้ด้วย อย่างงี้ถ้ามีเครื่องอีกเครื่องอยู่ใกล้ๆ กัน ที่เราสามารถใช้ wireless usb แบบธรรมดา รับสัญญาณต่อมาจากเครื่องที่ใช้ Edimax EW-7128G อยู่เลยได้ปะ ถ้าได้ มันมีวิธีทำยังไง ต้องเซ็ตอะไร ตรงไหนบ้าง ขอบคุณทุกท่านครับ
              ผมหาข้อมูลจากเว๊บ edimax เห็นว่ารุ่นที่ว่าเป็น pci card และไม่มีข้อมูลบอกว่าทำเป็น access point ได้เลยครับ
              แต่ถ้าจะเชื่อมต่อเครื่องคอมสองเครื่องเสมือนต่อ lan กันผ่านทาง wireless นั้นทำได้ครับ ให้เซตเป็น Ad-hoc เอา

ไม่ทราบว่าจะเอามาใช้แบบไหนครับ?

Comment

เยี่ยมม!!

Comment

เเจ่มเป็ด

Comment

รบกวนหน่อยครับ
                    ผมใช้ max net อ่ะครับ มีโมเด้มที่เค้าแถมมาอย่างเดียวอ่ะครับ
                    ติดเน็ทไว้ที่ชั้น 1 ครับอยากจะทำให้เป็น ไวเลส ครับ มีคอมอีกตัวอยู่ชั้น2ครับ ***งกัน 5 เมตร มีกำแพงกั้น 2 ชั้นครับ
                    ต้องทำควรทำอย่างไรบ้างครับ ซื้อ อะไรเพิ่มบ้างครับ ของสัญญาณดีๆหนอ่ยนะครับ

ขอแบบละเอียดหน่อยนะครับ

รบกวนหน่อยนะครับขอบคุณครับ
                    Last edited by biggunner01; 2 Oct 2008, 18:19:54.

Comment

Originally posted by biggunner01 View Post
                      รบกวนหน่อยครับ
                      ผมใช้ max net อ่ะครับ มีโมเด้มที่เค้าแถมมาอย่างเดียวอ่ะครับ
                      ติดเน็ทไว้ที่ชั้น 1 ครับอยากจะทำให้เป็น ไวเลส ครับ มีคอมอีกตัวอยู่ชั้น2ครับ ***งกัน 5 เมตร มีกำแพงกั้น 2 ชั้นครับ
                      ต้องทำควรทำอย่างไรบ้างครับ ซื้อ อะไรเพิ่มบ้างครับ ของสัญญาณดีๆหนอ่ยนะครับ

ขอแบบละเอียดหน่อยนะครับ

รบกวนหน่อยนะครับขอบคุณครับ
                      ขอบคุณมากๆครับมีคนแนะนำมาแล้วครับ

-เปลี่ยนโมเดมเป็นไวเลส

-ไวเลสการด์เครื่องลูก

แต่ใช้ยี้ห้ออะไรดีครับที่สัญญาณดีๆครับ ในกรณีนี้ครับ
                      ขอบคุณครับ

Comment

ขอบคุณสำหรับข้อมูลดีๆครับ

Comment

ตลกดีมีสาระครับ ผมให้ 9 คะแนน

Comment

กำลังหาซื้ออยู่พอดี ยังตัดสินใจไม่ได้
                            พอได้อ่านละเก็ตเลยครับ
                            ขอบคุนคับ

Comment

กระทู้ในตำนานจริงๆ
                              สุดยอดเลยอ่ะ
                              กำลังหาข้อมูลซื้อตัวรับWiFiอยู่เลย

Comment

ขอบคุณสำหรับข้อมูลเพื่อการตัดสินใจครับ

Comment

Working...
                                X