overclockzonefanpage  overclockzoneth  TV  
Page 1 of 2 12 LastLast
Results 1 to 20 of 21

Thread: Write แผ่นแล้ว Failed ตลอดเลยครับ

OverclockZone Member

Default Write แผ่นแล้ว Failed ตลอดเลยครับ

Write แผ่นแล้ว Failed ตลอดเลยครับ เพิ่งเป็นได้2 -3 วันนี้เอง
    อยู่ดีๆเป็นพร้อมกัน 2 ตัวเลย งงมาก
    ผมมี CD-Writer กับ DVD Writer อย่างละตัว

ไรท์ด้วย Nero 6 ลแะโปรแกรม burn อื่นๆ เท่าที่จะหาได้

ตัว CD-Writer--ไรท์แผ่นอยู่ดีๆเครื่องค้างเลย ต้องรีสตาทใหม่ รอบสอง ไรท์แล้วมันก็ Failed

ทีนี้ไรท์ด้วย DVD-Writer อาการเหมือนกันเลยครับ ไรท์ทั้งหนังVCD และ DVD อาการเหมือนกันเลย

ลบโปรแกรมทิ้งแล้ว Install ใหม่ ก็ Write เสียเหมือนเดิม
    ลง Windows ใหม่ก็ไม่หาย ลงไป2-3 Os อาการเหมือนเดิมเลย
    ถอดสาย IDE กับสาย Molex แล้วเสียบเข้าไปใหม่ ก็ไม่หาย
    ลองถอดให้เหลือตัวเดียวก็ไม่หาย

OverclockZone Member irobot13's Avatar

ใช้แผ่นอะไร ลองไรท์ที่ 4x ดู

แนะนำไปเครมดูครับให้ทาง 0 เชคว่าปรกติไม

ไรท์ 4x ครับ เดี่ยวจะลองเอาไปใส่เครื่องอื่น

ตัวแรก CD-Writer ของ LG
    ตัวสอง DVD-Writer ของ Pioneer-DVR-A15FXB

OverclockZone Member โอชิน....ใจบาป's Avatar
    ในป่า....ละเมาะที่เดิม

ลงเนโรตัวใหม่

ผมเคยเปนเหมือนกันนะ

ลงวินใหม่ หายเลยอะ

ผมลง windows ใหม่ไป 3 รอบแล้วอ่ะ 3 windows ไม่ซ้ำกันเลยเหอๆ

ไรท์แบบ Image ใช้ Imgburn และอื่น ก็ Failded เหมือนเดิมเซง

หรืออุปกรณือย่างอื่นในเครื่อง ทำให้ตัว Writter มีปัญหา เช่น การจ่ายไฟ หรือป่าว??

OverclockZone Member champ_lfc's Avatar

น่าจะลองเช็คบอร์ดดูนะครับ อาการรวนๆหลายๆอย่างมักจะเป็นที่บอร์ด
    ผมก็เคยเป็นบอร์ดรวน เปลีั่ยนบอร์ตัวีเดียวหายเลย

OverclockZone Member timefreefun's Avatar
    อนุเสาวรีย์ชัย(สามเหลี่ยมดินแดง)

โปรแกรมเนโร
    ถ้าใช้เนโรเอ็กซเพลสอยู่ ลองเปลี่ยนไปใช้เนโรเบิร์นนิ่งรอมดูครับ

OverclockZone Member kayasad's Avatar

ผมเคยเจอครับอาการนี้ ไฟไม่พอครับ

OverclockZone Member โอชิน....ใจบาป's Avatar
    ในป่า....ละเมาะที่เดิม

สายแพร ละ

OverclockZone Member asphere's Avatar

เจออาการนี้อะ แต่เป็นตอน Verify ผ่าน Image ที่เป็นไฟล์ .daa สำหรับ PowerISO แต่พอใช้ PowerISO แปลงเป็น .iso แล้ใช้ Nero ไม่เป็นแหะ งงเหมือนกัน

OverclockZone Member stbuster's Avatar

อาการเดียวกับ จขกท เลย เด๊ะเลย
    มี cd-rw ตัวนึง dvd-rw ตัวนึง
    เป็นเหมือนกันเด๊ะ

เพิ่งมาเป็นประมาน 2 เดือนได้
    2เดือนที่แล้วยังไรท์ได้ปกติ
    ตอนนี้ขี้เกียจมานั่งแก้ ซ่อม
    กะซื้อใหม่อย่างเดียว
    เพราะประกันหมดแล้วววว

sexmancom's Avatar
    ต.ท่าตอน อ.แม่อาย จ.เชียงใหม่ 50280

ืท่านเจอปัญหา แบบเดียวกับผมเลยครับ
    ของผม ซื้อมา ยังไม่เคยเขียนแผ่นสำเร็จเลย ปัญหาของผม เกิดจาก hardware แน่นอน

ขี้เกียจไปเคลม ของ ประกัน D ควาย รอ อ่านแผ่นไม่ได้แล้ว หรือ ใกล้หมดประกัน ค่อยเอาไปเคลม

ชื่อตัว writter เป็นภาษาแปลกๆอะคับ มันเป็นอะไรครับ

OverclockZone Member naum's Avatar
    ลพบุรี เมืองลิงของเรา

ไรท์เสียปัญหาโลกแตกครับ มีหลากหลายอย่างแล้วแต่ความซวยครับ
    เริ่มจากง่ายๆไปยากครับ (ผมก็ไม่ใช่กูรูนะครับ แค่เอาประสบการณ์มาเล่าสู่กันฟัง)

1.ตัวไรท์เสีย
    อันนี้ถ้าลองเปลี่ยนตัว ROM ตัวอื่น แล้วหายก้ส่งเครมครับ ถ้าไม่หายลองเครื่องคอมอันอื่นใช่ได้ ก็ต้องกลับมาดูอันดับต่อไป (เช็กว่าเป็นที่ MB ไปในตัวด้วย)

2.เช็กสายใหม่ สายแพ สายไฟ สาย SATA
    ลองเปลี่ยนดูอันนี้ตกม้าตายกันมาเยอะลองก่อนไม่เสียหายครับ ถ้าหายก็แล้วไปถ้าไม่ดูข้อต่อไปครับ

3.ลองลงโปรแกรมไรท์ใหม่รึว่าลองโปรแกรมไรท์ตัวอื่น ถ้าหายก็แล้วไปถ้าไม่ก็ดูอันดับต่อไป

4.ลงเช็กเรื่องไฟครับ PSU ใช้มานานยังเสื่อมรึเปล่า ความร้อนด้วย เพราะว่าเวลาไรท์นี่ Full lord นะครับ กินพลังงานน่าดู ลองเปลี่ยนอันใหม่ดู ถ้าหายก็ขว้างมันลงคลองไป ถ้าไม่ได้อีกก็

5.ลง win ใหม่ถ้าไม่หายอีก ........เอา ROM ตัวนั้นฝั่งใต้ต้นมะม่วงให้มันนอนคุยกันไปเลยครับ จนปัญญา.....................

OverclockZone Member beersonic's Avatar

ลอง write ผ่าน windows เลยครับ ถ้าเป็น XP จะไรท์ CD ได้อย่างเดียว แต่ถ้าเป็น Vista write DVD ได้ด้วย

OverclockZone Member darkpippo's Avatar

ขอผมก็ เป็น ใช้ NERO กับ Ultra ISO ไรท์ เป็นแฮ้ง อาการของผมน่าจะมาจากไฟ PSU ไม่พอ ไม่ก็ Windows แต่ใช้ IMGBURN ได้ถึงจะ Fail แต่กด TRY Agin ไปเรื่อยมันก็ได้ แต่นานหน่อย

OverclockZone Member ไข่ตุง's Avatar
    The Hell In BKK

เปนเหมือนกันคับแต่ขี้เกียจแก้ เซง

สรุปอาการ
    หลังจากลองผิดลองถูกมา 2 วัน
    สรุป สายแพเสีย เปลี่ยนเส้นใหม่หายเลย เหอๆ- -

ตกม้าตายครับพี่น้อง ของผมจนปัจจุบัน ยังแก้ไม้หายเลย กระตุกเฉพาะเพลงที่ 7-9 นอกนั้นเนียน

Page 1 of 2 12 LastLast

Bookmarks

Bookmarks