Announcement

Collapse
No announcement yet.

ชาว OCZ มีใครใช้ UPS กันบ้างครับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

ใช้ครับ อุ่นใจดี แต่ไม่สนุกเวลาต้องย้ายที่อยู่

Comment

ใช้ครับ ผมคนนึงละ
      Leoniocs 525VA Astra พี่ผมเขาซื้อ 625VA มาใช้ก่อน เพราะไฟหอมันมีสัญญาณรบกวนเข้าพวกลำโพง หน้าจอ(มีเสียงหวี่ ส่วนจอมีเส้นลายๆ) เลยเอามากันไว้ คราวนี้ที่บ้านเลยซื้อมากันด้วย
      อย่างน้อยไฟดับ เครื่องก็ไม่พังไปด้วย
      ทำงานทำการอยู่ๆ ไฟดับวูบ

Comment

มีไว้ดีครับ..เป็นประโยชน์ต่อสุขภาพของคอมส์อันเป็นที่รักของคุณทั้งหลาย..
        คอมทั้งเคสราคาหลายหมื่น..ups ตัวเดียวพันกว่าบาท..ลองคิดดูครับ..
        ฝนตกฟ้าร้อง ช่วงนี้มีบ่อยครับบ้านเรา..
        เพราะฉะนั้นเหตุการณ์ที่ไม่คาดคิด มันจะมาเยือนท่านโดยไม่ได้แจ้งให้ทราบล่วงหน้าครับ..
        ลองคิดดูครับ...
        ปล..ผมก้อใช้ 1000 va

Comment

ผมใช้ Leonics 750 VA DA extra ครับ

(ถาหมน่อยครับ ไม่ทราบว่า UPS - APC 500VA กับรุ่นที่ผมใช้ รุ่นไหนดีกว่ากันครับ)

เห็นราคาคล้าย ๆ กัน แต่ไม่กล้าซื้อ APC ดูตัวเครื่องมันเล็ก ๆ กลัวว่าจะรับไม่ไหว

ส่วนตัวรุ่นที่ผมใช้ของ Leonics ใช้ได้ดีครับ เสียบคอมมาหลายตัว & หลายปีแล้ว ยังปกติดี
          Last edited by stepmixer; 3 Aug 2008, 21:31:58.

Comment

ใช็ APC 800 VA อยู่ครับ เพราะ Leonic 525 VA เอาม่ะอยู่

Comment

Originally posted by thaiwebon View Post
              ใช้ของ Cheetah งับ รุ่นอะไรไม่ทราบ จำได้แค่ว่าซื้อที่ JIB ครับ

ป้องกันได้ตามอาการที่ท่าน TWK. ทุกประการเช่นกันครับ
              แต่ว่า ของผมมันแปลกๆหน่อยตรงที่ว่า อยู่ดีๆมันก็ตัดไฟเองน่ะครับ ทั้งๆที่ไฟไม่ได้ดับนะ
              ไอ้การตัดไฟของมันเนี่ย คือ ตัดจากตัว UPS ไปคอมนะครับ คอมก็เลยดับซะงั้น -*-

ไม่รู้ว่าเสียหรือป่าว ..

เป็นเหมือนผมเลยครับ UPS กาก ๆ เก่า ๆ ของผมยี่ห้อ DCM ก็เป็นแบบนี้เช่นกัน

บางทีเปิด UPS แล้วไม่ติด ทั้ง ๆ ที่ไฟก็เสียบปลั๊กอยู่ เล่น ๆ อยู่ UPS ดับเองก็เคย

ตอนนี้วางเน่าไว้เฉย ๆ มาหลายปีแล้วครับ คิดว่าจะไปเปลี่ยนแบตแต่กลัวจะเหมือนเดิม

Comment

ใช้ของ cbc แบบที่มีหน้าปัดด้วยครับ 800VA
                Attached Files

Comment

ผมแค่เคยใช้นะครับ คือมันพังไปเลย พังแบบว่าเสียบสายไฟแล้วกดเปิดทีนี้ ไปดับทั้งบ้านเลยอะ

Comment

ใช้leonics greenรุ่นเก่า เปลี่ยนแบทแล้ว อยู่ได้5นาที
                    ถ้าไฟมีปัญหา ตก กระชาก ดับ แบบแถวบ้านผม(กฟน)
                    ก็ควรใช้

Comment

ที่บ้านใช้แต่ APC มีตั้งแต่ 1000va 800va 650va 500va ฯลฯ

Comment

PCM 1000VA 600W
                        ก่อนซื้อดับเอาๆ พอซื้อไม่ดับแล้ว - -*

Comment

มีไว้น่ะดีกว่าไม่มีคับ ถึง watt จะน้อยกว่า psu อย่างบางท่าน จริงๆ มันก็จ่ายไฟได้แค่ไม่สำรองให้เวลาไฟดับ แต่สิ่งที่ได้จาก ups คือไฟที่เข้าคอมจะนิ่งไม่แกว่ง ปกติไฟฟ้าบ้านเรา(ไทย) ไม่นิ่งอยู่แล้ว จะแกว่งอยู่ประมาณ 210-240 เกือบตลอดเวลา ถ้าผ่าน ups มันก็จะจ่ายไฟออกมาเข้าคอม 220 นิ่งๆ ถ้าแกว่งก็ไม่น่าจะเกิน +- 5 ล่ะคับ ดีต่อคอมของท่านเอง

ส่วนอาการดับไปเองจาก ups เนี่ยเคยเป็นคับ แต่ก่อนเปลี่ยนมาใช้ psu ตัวล่าสุดนี่ สาเหตุก็เป็นได้หล่ยอย่างคับบอกไม่ถูก

Comment

สำคัญที่สุดเลย ต้องยอมเสียเงินอยู่ที่ว่าในกระเป๋ามีเงินซื้อของดีขนาดไหน เอาเรื่องเหมือนกันพอๆกับ PSU เลย ถ้าตังค์น้อยก็ซื้อแค่พอใช้เอาไว้สำหรับปกป้องคอมพังครับคุ้ม

Comment

ไม่เจอย่อมไม่รู้สึก

Comment

ใช้ของที่ทำงาน APC + เครื่อง Gen ไม่มีวันดับนอกจากถอดปลั๊ก

Comment

Working...
                                X