Announcement

Collapse
No announcement yet.

เข้าวินโดว์ช้ามากเลย ช่วยหน่อยนะคะ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• เข้าวินโดว์ช้ามากเลย ช่วยหน่อยนะคะ

คือไม่รู้เป็นอะไรเข้าวินโดว์ช้ามากๆๆเลย

ไม่ใช่สิจะบอกว่าเข้าช้าก็ไม่ใช่ แต่มันเข้าได้ปกติ คือ
    พอมันเข้าวินโดว์ถึงหน้าเดสท็อปแล้ว มันจะค้างๆ ทำอะไรไม่ได้เลยค่ะ
    เป็นวินโดว์ XP
    พอถึงหน้าจอ Welcome แล้ว พอเข้าสู้หน้าเดสทอป
    จะทำอะไรไม่ได้ไปพักนึง สัก 30-60วินาทีค่ะลำคาญมากๆ เม้าส์ขยับได้
    แต่เปิดโปรแกรมหรือกดต่อเน็ตไม่ได้เลย เปิด My comp ก็ไม่ได้ ขยับเม้าส์ได้เฉยๆ
    ต้องรอสัก 30-60 วินาที แล้วเอมเอสเอ็นมันถึงจะขึ้น แอนตี้ไวรัสถึงจะรันขึ้นมา
    แล้วถ้าเราเปิด mycomp ตอนนั้นมันไม่เปิด พอหมด 60วิ มันก็เปิดขึ้นมาเอง
    แล้วถึงจะต่อเน็ตใช้งานได้ปกติ

ลงวินโดว์ใหม่แล้ว แสกนไวรัสแล้วไม่มี HDD ไม่มีแบด ลองเปลี่ยน DriverVGA+เมนบอร์ด แล้ว
    โปรแกรมที่ startUP ก็ไม่มีเยอะนะ มีแค่ Avira(ร่มแดง) กับ เอ็มเอสเอ็น แล้วก็ nvidiaControll
    เข้าไปดูที่ msconfig แล้ว เอาโปรแกรมที่ไม่ต้องการออกหมดแล้ว มันก็ช้าอยู่ดีค่ะ

E2180
    Ram DDR2 1*2GB
    GA P31 DS3L
    GF8600GT
    HDD SATA 160GB
    DVDRW20x

อะไรไม่เข้าใจถามได้นะคะ
    ขอความช่วยเหลือหน่อยค่ะ ใครเคยเป็นบ้าง

30-60 วินาที นี้ยังไม่เร็วอีกหลอครับ

Comment

เคยเป็นตอนใช้โมเด็มหัวเหว่ยที่แถมมากับทรู ต้องSET เป็น ROUTER ถึงจะหาย

Comment

ตามท่านบนคับ เปิด MODEM ไว้ใช้มั้ย ต้องทำเปน ROUTER อ่ะ

Comment

ขอบคุณ คุณMAIMAI กับ คุณmerlix มากๆเลยค่ะ
          พอดีโมเด็มต่ออยู่กับ Switch ซึ่งเครื่องอื่นเขาก็ใช้อยู่(ที่บ้านมีหลายเครื่อง) เลยไม่ได้ปิด และปิดไม่ได้
          พอลองเอาสายแลนหลังเครื่องออก เข้าได้ไวจริงๆ กว่าจะหาจุดนี้เจอ ไม่บอกไม่นึกถึงเลยจริงๆ

แล้วทีนี้รบกวนอีกทีนะค้า คืออยากทราบวิธีทำให้มันเป็นเร้าเตอร์อะค่ะ ช่วยหน่อยนะคะ

ขอบคุณล่วงหน้าค่ะ

Comment

http://forum.modoeye.com/24/617/%E0%...0%B8%99_router

http://www.thelordofwireless.com/mod...howpage&pid=56

Comment

Working...
            X