Announcement

Collapse
No announcement yet.

Up Com

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• Up Com

ตอนนี้เครื่องคอมผม P4 1.6Ghz อยากเปลี่ยนเป็น AMD AthlonX2 4600+
    -ช่วยแนะนำทีครับ เรื่อง บอร์ด แรม อีกอย่างครับ แหล่งจ่ายไฟผม 400W มันน่าจะพอรึป่าวครับ
    -เปลี่ยนCPUแล้วต้องลงWindow ไหม่รึป่าวครับ
    -ฮาร์ดดีสผมเป็นแบบ IDE แล้วถ้าซื้อบอร์ดใหม่มา ไม่มีให้เสียบ ทำอย่างไรครับ
    -ผมซื้อหนังสือคอมมา เขาบอกว่ามีสายไฟ2สายที่ต่อจากแหล่งจ่ายไฟมาเข้าเมนบอร์ สายที่1มี20ช่อง สายที่2มี4ช่อง แต่ผมดูคอมของผม ไม่ได้เสียบสายที่ 2 (เป็นช่อง4ช่อง4เหลี่ยม) ขอบคุณครับ

คำถามที่ผมถาม ท่านอาจงง เพราะผมไม่เก่งครับ ขอบคุณมากครับ

cpu เก่าของท่านเป็น intel แต่ท่านอยากเปลี่ยนเป็น amd อันนี้ต้องซื้อบอร์ดใหม่แน่นอนครับ
    เรื่องบอร์ดนั้นมันแล้วแต่ท่านนะครับ ว่าอยากเลือกแบบไหน ยี่ห้ออะไรมีงบเท่าไร (แล้วแต่คนชอบ)
    ส่วนแหล่งจ่ายไฟนั้นของท่านคงเป็นแบบ 20 พิน ถ้าซื้อบอร์ดใหม่จะเป็นแบบ 24 พินครับ แต่ก็สามารถใส้บอร์ดใหม่ได้โดยเสียบแค่ 20 พิน แต่ 400 w ถ้าไม่อะไรมากก็พอได้ครับ
    window ต้องลงใหม่แน่นอนครับ
    ส่วนฮาร์ดิส เป็น ide ไม่มีปัญหาครับส่วนมากจะมีมาเผื่อให้ช่องถึงสองช่องอยู่แล้วแต่เปลี่ยนเป็น sata ก็ดีครับ
    ส่วนสุดท้ายนั้น สายที่เสียบ 4 ช่องนั้นมันต้องมีสิครับผมยังไม่เคยเห็นบอร์ดที่มันไม่มีนะครับ จะอยู่รอบๆๆๆ cpu งะ

Comment

ท่านเข้าใจผิดส่วนสุดท้ายครับ ที่เสียบมันมีครับ แต่มันไม่ได้เสียบครับ อีก4ช่อง เป็นการเพิ่มไฟรึป่าวครับ
      ช่วยแนะนำเมนบอร์ดให้ทีครับ ผมไม่รู้จักรุ่นอะไรเลยครับ ขอบคุณมากครับ

Comment

เค้าเรียกว่าซ็อกเก็ต 940 แนะนำตัวนี้ถ้างบน้อยมีการ์ดจออนบอร์ด ASUS (Vga) M2N-MX SE Plus 1670.-
        เลือกเอาครับส่วนเพาเวอซับพลายควรเปลี่ยนเป็น24พินจะดีกว่าราคา500-1000.-ก็ดีแล้วครับ
        เอาเวบไปเลือกเองนะครับhttp://www.jib.co.th/

Comment

Originally posted by MasterPU View Post
          ท่านเข้าใจผิดส่วนสุดท้ายครับ ที่เสียบมันมีครับ แต่มันไม่ได้เสียบครับ อีก4ช่อง เป็นการเพิ่มไฟรึป่าวครับ
          ช่วยแนะนำเมนบอร์ดให้ทีครับ ผมไม่รู้จักรุ่นอะไรเลยครับ ขอบคุณมากครับ
          ช่องต้องเสียบให้ครบครับ เป็นการจ่ายไฟให้อุปกรณ์ทุกตัวบนเมนบอร์ด
          เรื่องเมนบอร์ดนั้นแล้วแต่งบท่านครับ แต่แนะนำตัวนี้คุ้ม abit ax78 ราคา 3150 ok เลยครับ
          ส่วน cpu ก็ 5000+ black ครับ คู่กันเจ๋งเลยครับ
          ทำครอสไฟร์ ได้ด้วย แต่วิ่งไม่เต็ม 16x ทั้งคู่ วิ่ง 16x อัน วิ่ง 4x อันนึง
          Attached Files
          Last edited by vorakit1; 4 Aug 2008, 08:57:57.

Comment

Originally posted by Gtx9800 View Post
            เค้าเรียกว่าซ็อกเก็ต 940 แนะนำตัวนี้ถ้างบน้อยมีการ์ดจออนบอร์ด ASUS (Vga) M2N-MX SE Plus 1670.-
            เลือกเอาครับส่วนเพาเวอซับพลายควรเปลี่ยนเป็น24พินจะดีกว่าราคา500-1000.-ก็ดีแล้วครับ
            เอาเวบไปเลือกเองนะครับhttp://www.jib.co.th/

ผมว่า เอาแอสร็อคดีก่า

แล้วอีกอย่าง 940 (am2) ด้วยนะครับ ถ้า 940 เฉยๆ มันเปนเซิฟเวอร์ เน้อ

เอื๊กๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆ

แรม บอร์ด ฮาร์ดดิส ซีพียู

Comment

ดันไปให้แรงได้อีก คร้าบๆๆ

Comment

มาแนะนำอีกทีครับ m2n-e ตัวยอดนิยม

Comment

ถ้าผมจะซื้อซับพายมาเปลี่ยน จำเป็นต้องยี่ห้อเดียวกันไหมครับ(ซับพายจะใส่กับคอมได้ทุกรุ่นรึป่าวครับ)
                  ผมไม่เห็นการ์ดจอหนึ่งอัน เขียนใว้ว่า กินไฟ 400w ลำพังตัวซับพายของผมก็จ่ายได้แค่ 400w อยากถามว่า บอร์ด + CPU AMDX2 4600 + CD ROM+Harddisk+พัดลมต่างๆ จะใช้ไฟประมาณกี่วัตครับ พอจะทราบได้หรือไม่
                  ผมอาจเข้าใจผิดบางคำถาม หรือทุกคำถามน่ะครับ ช่วยชี้แนะด้วยครับ ขอบคุณมากครับ

Comment

Originally posted by MasterPU View Post
                    ถ้าผมจะซื้อซับพายมาเปลี่ยน จำเป็นต้องยี่ห้อเดียวกันไหมครับ(ซับพายจะใส่กับคอมได้ทุกรุ่นรึป่าวครับ)
                    ผมไม่เห็นการ์ดจอหนึ่งอัน เขียนใว้ว่า กินไฟ 400w ลำพังตัวซับพายของผมก็จ่ายได้แค่ 400w อยากถามว่า บอร์ด + CPU AMDX2 4600 + CD ROM+Harddisk+พัดลมต่างๆ จะใช้ไฟประมาณกี่วัตครับ พอจะทราบได้หรือไม่
                    ผมอาจเข้าใจผิดบางคำถาม หรือทุกคำถามน่ะครับ ช่วยชี้แนะด้วยครับ ขอบคุณมากครับ
                    สำหรับ power ใส่ได้ทุกตัวครับ
                    แต่แนะนำ ให้ใช้ 500 w เต็มนะครับ แต่ถ้าจะเอาวัตเทียมก็ซื้อให้เกิน 600 w ก็จะดีครับ อย่างเช่นของ dtech ไม่ก็ gview ก็ ok นะครับ รุ่น titanum ออกแบบมาสวยดี 500 w=1300 ครับมันยังมีอีกหลายยี่ห้อครับต้องลองดูจำมะได้และ
                    ลองหามือสองดูก็ได้ครับพัน ก่าๆๆๆ เต็ม
                    มะลองบอกงบดูละครับได้บอกถูก บางครั้งไม่ได้อยู่ที่ราคา อยู่ที่ความสุขที่เราได้จากมัน 555 เกี่ยวกันมั้ยวา

Comment

Working...
                    X