overclockzonefanpage  overclockzoneth  TV  
Results 1 to 18 of 18

Thread: หา EQ ให้ USB DAC BB PCM2702 ครับ

OverclockZone Member zax's Avatar
    Lost in Space โคราช บางขุนนนท์ ปทุม345

Default หา EQ ให้ USB DAC BB PCM2702 ครับ

หา EQ ให้ USB DAC BB PCM2702 ครับ
    คือเพิ่งเคยใช้ USB DAC ไม่ทราบว่ามันมี Software หรือ Driver ไว้ปรับแต่งเสียงใน Windows แบบ Soundcard ทั่วไปมั้ยครับ

พอดีได้ตัว DAC มาจากท่าน timespiner
    เอามาใช้คู่กับ a500l เสียงอับ ทึบมาก แหลมเแทบไม่ออกเลย คงเป็นที่เจ้า a500l (ลองกับ saag 10s Orbit701 แหลมบาดหูดี)
    แต่ก็ปรับ EQ ใน foobar ได้ แหลมมาแล้ว
    แต่เวลาเปิดเพลงหรือ mv ตามเวป(Truemusic Imeem) มันก็จะปรับเสียงไม่ได้ครับ เพราะไม่มี EQ
    ลดเบสสุดที่ลำโพง แหลมยังไม่ออกเลยครับ a500l เบสสะใจ แต่กลางแหลม มันอู้มาก
    หรือได้ตัวไม่ดี มาป่าวหว่า ตัวแรกส่งเคลมไปแล้ว ดังข้างเดียว ได้ตัวใหม่มา เสียงก็อู้

ลองกับ ct4670 sb0100 ใช้ kx ปรับ EQ ได้ แหลมไม่บาดหู ถ้าฟัง flatๆ ก็ออกแต่เบสเช่นกัน
    แต่กับ USB DAC นี่สิครับ มันไม่มี EQ แล้วจะปรับ กลาง-แหลม ขึ้นยังไง เวลาฟังเพลงตามเวป

ตอนนี้เลยเป็น BB PCM2702+A500L ฟังเพลงตามเวป เสียงไม่ได้เรื่องเลยครับ ขนาดผมหูสังกะสี

Last edited by zax; 3 Aug 2008 at 20:35:41.

battlecruiser's Avatar
    ชมรมโคราชรักหมาแดกแมว

นึกไม่ออก ว่าจะเอาโปรตัวใหนมาช่วยดี ถ้าเป็นผมจะหาพวก preamp รถยนต์มาต่อ

DAC มันไว้ ฟัง lossless โดยโปรแกรมเฉพาะ เช่น foobar เท่าันั้น only

เอามาใช้เป็น device หลักเหมือน multimedia soundcard มันไม่work
    Last edited by battlecruiser; 3 Aug 2008 at 20:44:07.

OverclockZone Member

a500l ท่าน burn in กี่ชั่วโมงแล้ว และเปลี่ยนสายลำโพงยัง ครับ

เอ่อ ลืมครับ ถ้าไม่แจ่มสำหรับท่านเอา USB DAC BB PCM2702 มาแลก กับ การ์ดซาวแจ่มๆ แจ็คทอง ของผมซักตัวดีไหมเอ่ย อิอิ เข้ากับลำโพงท่านสุดๆ ครับ

OverclockZone Member timespiner's Avatar

ลองเช็คสายลำโพงดูด้วยนะคับ ต่อกลับ เฟส กัน ฤ ป่าว

OverclockZone Member sodaplay's Avatar

ท่าน ZAX อยากปล่อย PCM2702 DAC ก็บอกนะครับ

รอเก็บอยู่

OverclockZone Member zax's Avatar
    Lost in Space โคราช บางขุนนนท์ ปทุม345

Quote Originally Posted by battlecruiser View Post
    นึกไม่ออก ว่าจะเอาโปรตัวใหนมาช่วยดี ถ้าเป็นผมจะหาพวก preamp รถยนต์มาต่อ

DAC มันไว้ ฟัง lossless โดยโปรแกรมเฉพาะ เช่น foobar เท่าันั้น only

เอามาใช้เป็น device หลักเหมือน multimedia soundcard มันไม่work
    ครับท่านเรือรบ ^^
    สงสัยคู่นี้ usb dac + a500l คงไม่เหมาะ ที่จะเอามาฟังเพลง mv ตามเวป(ออกแต่เบส เสียงไม่ใสเลยครับ)
    งง ว่า เสียง Flat ของคู่นี้ มันไม่มีความใสเลย
    แต่ถ้า foobar+bitperfect ปรับ EQ เนี่ยเสียงใสปิ๊งเลยครับ (ต้องดึงพลังซ่อนของลำโพงออกมา)

Quote Originally Posted by 501xx View Post
    a500l ท่าน burn in กี่ชั่วโมงแล้ว และเปลี่ยนสายลำโพงยัง ครับ
    Burn ได้เกือบเดือนครับ เปิดแทบจะ 24 เลย พอดีโหลดบิททิ้งไว้ด้วยเครื่องนี้
    สงสัยยังไม่เข้าที่ อิอิ ส่วนสายเดิมๆ ครับ ไม่รู้หาซื้อที่ไหนมาเปลี่ยน

Quote Originally Posted by 501xx View Post
    เอ่อ ลืมครับ ถ้าไม่แจ่มสำหรับท่านเอา USB DAC BB PCM2702 มาแลก กับ การ์ดซาวแจ่มๆ แจ็คทอง ของผมซักตัวดีไหมเอ่ย อิอิ เข้ากับลำโพงท่านสุดๆ ครับ
    พอดี มี 2zs แจ็คทอง อยู่อีกตัวครับ เสียบไว้เครื่องเล่นเกมส์ กะ AJ91 5.1(ลำโพงฟังเพลงห่วยครับ เอาไว้เล่นเกมส์กะดูหนัง)

Quote Originally Posted by timespiner View Post
    ลองเช็คสายลำโพงดูด้วยนะคับ ต่อกลับ เฟส กัน ฤ ป่าว
    อันนี้ไม่รู้ว่าต่อถูกป่าวครับ สาย a500l ที่แถมมา มันจะมีใส้สีเงินกะทองแดง
    เส้นเงินผมต่อเข้าขั้วแดงทั้งซัพและแซท เส้นทองแดงก็ขั้วดำ
    เดี๋ยวจะลองสลับดูครับ

ปล.ตัว DAC ผมต่อกะ Saag 10S เสียง flat เนี่ยฟังเพลงเพราะสุดๆ ครับ เบสออกมากกว่าเดิม เปิดดังเสียงไม่แตกด้วยครับ แหลมก็ไม่บาดหูเท่าเดิม
    ต่อกะ Orbit701 เบสนี่แรงกว่าเดิมอีก สะใจครับ
    เอาลำโพงไหนมาต่อกับเจ้า BB PCM2702 ก็เพราะขึ้นเยอะครับ ยกเว้น A500L มันคงยังไม่สนิทกัน -*-

Quote Originally Posted by sodaplay View Post
    ท่าน ZAX อยากปล่อย PCM2702 DAC ก็บอกนะครับ

รอเก็บอยู่
    หุหุ ตอนนี้เอา saag 10s มาต่อฟังเพลง ไปพลางๆ เสียงเนี่ยดีกว่าที่เคยฟังมาเยอะเลยครับ คงจะเก็บเอาไว้ฟังก่อน ของดีแบบนี้
    ชอบตอน DAC มันประมวลผลครับ สีสวยดี

ครับผม

OverclockZone Member Xion's Avatar

ดู MV ตามเว็บ มัน bitrate เพลงเท่าไหร่เองครับ มันทึบๆ ก็ไม่แปลกหรอกครับ

Quote Originally Posted by Xion View Post
    ดู MV ตามเว็บ มัน bitrate เพลงเท่าไหร่เองครับ มันทึบๆ ก็ไม่แปลกหรอกครับ
    ไม่ใช่ครับท่าน
    คนละเรื่องกัน ไม่ได้พูดถึง Source
    เอาแผ่น Audio หรือ DVD Consert มาเปิด เสียงก็ทึบอยู่ดี ถ้าไม่ใช้ EQ ปรับแต่ง
    ผมกำลังพูดถึงเสียง Flat ที่มันอับ ทึบ กลางแหลมที่โดนเบสกลบหมด

ขอบคุณครับ

OverclockZone Member romeoh's Avatar

ถ้าแก้ไม่ได้ก็ขายเลยท่าน มีคนรอเก็บตกเยอะอยู่ที่ห้อง hi-fi

Quote Originally Posted by romeoh View Post
    ถ้าแก้ไม่ได้ก็ขายเลยท่าน มีคนรอเก็บตกเยอะอยู่ที่ห้อง hi-fi
    ไม่เป็นไรครับท่าน
    เอาไว้ฟังเพลงกับ Foobar ทำ Bitperfect สุดยอดแล้ว

เพลงตามเวปผมฟังผ่าน Soundcard เอา

ฟังเพลงในเว็บ อย่าไปเอาอะไรกับมันมากเลยครับ ฟัง foobar ก็พอแล้ว ^^

เป็นเหมือนกัน แต่ผม x3/2.1

Quote Originally Posted by clound View Post
    เป็นเหมือนกัน แต่ผม x3/2.1
    ของท่าน เป็นไรหรือครับ

ทึบครับ ฟังเพลงในเวป ใช้ burbrown ปรับไม่ได้

เปลื่ยนลำโพงครับ ลำโพงพวกนี้ไม่สามารถถ่ายทอดความดีของ dac ตัวนี้ได้

แต่ถ้าเป็นแพลงในเวปมันก็ไม่ควรอยู่ดีเพราะ bitrate มันต่ำมาก

เครื่องเสียงดีหาเพลงฟังยาก อิ อิ อิ

Bookmarks

Bookmarks