Announcement

Collapse
No announcement yet.

ทำไมอัพแรมแล้วเครื่องช้าลง?

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ทำไมอัพแรมแล้วเครื่องช้าลง?

ตอนแรกใช้ 256*2 ก้อธรรมดา แต่ลองมาเปลี่ยนเป็น 512/333 เครื่องบูตนานกว่าเดิม แล้วล่าสุดอัพเป็น 512*2/333 ไม่ทำให้เร็วขึ้นเลยครับ ใครพอจะทราบสาเหตุบ้างครับ

บูตช้าไม่น่าจะเกี่ยวกับแรมครับ

Comment

อลงฟอแมทดูครับ แล้วจะเห้นผล

Comment

format drive หรอครับ หมายถึง ลงวินใหม่เลยหรอ?

Comment

Originally posted by pong747 View Post
          format drive หรอครับ หมายถึง ลงวินใหม่เลยหรอ?
          ถ้าในความหมายของคุณ eXzato ล่ะก็ ใช่ครับ ลง windows ใหม่ครับ

Comment

มันทดแรมป่าวครับ
            บางทีเปลี่ยนแรมที่มีค่า PC ต่างกัน มันทดแรมนะครับ ทำให้อืดลง หรือไวขึ้น ขึ้นอยู่กับ อัตราการทดแรมนะครับ

Comment

ไม่เร็วขึ้นนี้ หมายถึง ลองกับทุกโปรแกรม ทุกเกมส์ โดยเฉพาะ พวกที่ต้องใช้เครื่องหนักๆ ด้วยรึป่าวครับ

หรือวัดเฉพาะ ตอนบูทเครื่อง

ถ้าเฉพาะ บูทเครื่อง ถ้าเป็น win xp 512 กับ 1024 แทบไม่ต่างกันเท่าไรเลย

แต่ถ้า จาก 256 เพิ่มเป็น 512 ใน win xp จะเห็นผลว่ามันเร็วขึ้นมา hdd จะอ่านน้อยลง แต่ถ้าจาก 512 เป็น 1024 มันไม่ค่อยเห็นผลหรอกครับ เพราะ 512 มันก็พอเพียงสำหรับ xp แล้ว

หรือใหม่หน่อย ก็ vista ถ้า 512 จะเห็นๆเลย hdd วิ่งเป็น 4x100 แต่ถ้า เป็น 1024 ก็จะวิ่งน้อยลง และก็เร็วขึ้น

แรมจะมีผล ให้บูทเครื่องเร็วขึ้น ก็ต่อเมื่อแรมเดิมที่มี มันน้อยเกินไปสำหรับ os นั้นๆ จริงๆ มันถึงจะเร็วขึ้นกว่าเดิม

ถ้ายิ่งลงโปรแกรมเยอะ บูทเครื่องมันก็ช้าตามไปด้วยแหล่ะ ครับ

Comment

มานเหนผลกันไม่มากหรอกคับยอกจากเกมช่วยให้ไม่หนืด

Comment

ตอนบูทไม่เร็วขึ้น (ที่มันมีขีด ๆ วิ่ง) แต่จะเร็วช่วง หน้าจอที่ขึ้น welcom (หน้าจอสีฟ้า) ไปยังหน้า desktop จะไวขึ้นเท่าตัวเลยครับ จากความรู้สึกนะ
                  ควรยกเลิกโปรแกรมที่มัน start ตัวเองออกมั้งครับ จะได้ไวขึ้น

Comment

แรม 1G ถ้าใช้ปกติมันไม่ฉีกจาก 512 นะครับ อย่ามองว่า up ram แล้วจะเห็นผลแบบเห็น ๆ
                    แต่การทำงานมันจะลื่นขึ้น ผมว่าสักเกตุตอนไรท์แผ่นดีกว่าว่า เราสามารถทำอะไรได้ลื่นขึ้นหรือ
                    เป่าตอนไรท์แผ่น

Comment

ขอบคุณครับ

Comment

Defrag HDD บ้างหรือเปล่าครับ ทำบ่อยๆ OK เลยนะ

Comment

เยอะๆ ก็ดีกว่า ไม่ต้องคิดมากครับ

Comment

อัดได้เท่าไรอัดให้สุดไปเลยครับ ส่วน ที่ทำให้อืด อ่ะครับ ลง วินโด ใหม่เลยครับ

Comment

Working...
                            X