overclockzonefanpage  overclockzoneth  TV  
Page 1 of 2 12 LastLast
Results 1 to 20 of 26

Thread: ขอเกาะท้ายขบวนด้วยคนครับ

Moderator Gearhead's Avatar

Default ขอเกาะท้ายขบวนด้วยคนครับ

ฝากเนื้อฝากตัวด้วยครับ ผมเพิ่งมีโอกาสอัพเกรดจาก 939 เป็น 775 เนื่องจากไม่มีเงินอัพเกรดนั้นเองครับ อุปกรณ์ส่วนใหญ่จึงมากจากชุดเก่าผม

Intel Core2Quad Q6600 (Cooled By Scythe Ninja Plus "Rev.B"/Thermaltake ThunderBlade 12 cm. X 2)
    DFI LANParty DK P35-T2RS
    Crusial Ballistix Tracer "16FD5" 1G/1066X2
    Asus X1650Pro
    Western Digital SATA-II 320GB
    Creative Sound Blaster Live DE 5.1
    Enermax EG465P-VE
    Cooler Master Centurion 5
    Philips 107S4

จะเห็นว่า สเปคผมหัวโตมาก ที่โดดเด่นที่สุดเห็นจะเป็น CRT 17 นิ้วนี่ละครับ " Quadcore จอ 17 นิ้ว " อิอิ
    มาว่ากันเรื่อง OC กันต่อครับ กับ Q6600 เรื่องที่ยากที่สุดในการควบคุมอุณหภูมิครับ Q ร้อนมากแม้จะเพิ่มไฟแค่นิดเดียว ผมจึงตั้งเป้าแต่ 3.6 ซึ่งคิดว่าน่าพอสมควรแล้วกับระบบระบายของซึ่งมีข้อจำกัดหลายอย่าง แค่นี้ Full load ก็แตะ 90 กว่าแล้วครับ ถ้าจะอัดกันหนักๆ จริงๆ น้ำน่าจะโอเคกว่าครับ
    - ซิลิโคนใช้แบบธรรมดา คิดว่าถ้าได้พวก MX-2 น่าจะช่วยได้พอสมควร
    - ซิงค์อาจจะประสิทธิภาพไม่เพียงพอ อยากลอง U120 จัง
    - ผมใส่ในเคส
    - ตัวเคส C5 ที่มีลมเข้าน้อย เนื่องจาก
    1. พัดลมขนาดเล็ก น่าจะประมาณ 9 cm.
    2. รอบของพัดลมก็ไม่ได้สูงมาก
    3. ต้องดูดผ่านเคสซึ่งมีลักษณะเป็นรูตะแกรงขนาดเล็ก และยังต้องผ่านฟองน้ำ
    - ตัวเคส C5 ไม่สามารถจัดสายของ PSU ที่มีความแข็งได้ เนื่องจาก คานด้านหลังเมนบอร์ดไม่มีช่อง ทำให้ไม่สามารถนำสายลอดด้านหลังได้ ทำให้สายไฟดังกล่าวขวางการเดินทางของอากาศที่มีอยู่อย่างน้อยนิดอยู่แล้ว ยิ่งไหลยากขึ้นไปอีก แต่ถ้าใช้ PSU ที่สายเปลือยสามารถลอดคานได้ทำให้ภายในเคสโล่งขึ้นอีก ก่อนหน้านี้ผมใช้ Delta จัดสายง่ายมากครับ

ผลเทสอาจจะไม่ครบนะครับ โปรแกรมตัวใหญ่ๆ ไม่ได้เอามาด้วยครับ เดี๋ยวถ้าว่างๆ จะอัพเดตเพิ่มครับ

สุดท้ายนี้ขอบคุณ
    - เพื่อนของท่าน Englishmania ที่ให้ยืม Asus X1650Pro
    - ท่าน X_zeed ที่ส่งแรมมาให้ผมก่อน โดยให้ผมโอนเงินให้ภายหลัง
    บอกแล้วว่า ไม่มีตังค์จริงๆ

OverclockZone Member MMGLower's Avatar

พระเจ้าช่วยกล้วยปิ้ง 90 กว่าๆ หุหุ ผมยังใช้แค่ e2140 เลยท่าน -*-

OverclockZone Member toi_125's Avatar

ดีคับ....ใช้ตัวนี้ยุเลย...อิอิ

OverclockZone Member dears's Avatar
    Royal Thai Army

3.6 มันเปลืองไฟขนาดนั้นเย๋อ ....

OverclockZone Member mrair's Avatar
    สรงประภา ดอนเมือง

ทำไมของท่านมันร้อนขนาดนั้นครับ ของผม Q6600@3.6 vcore 1.45 ปกติก็แค่ 40-45 โหลดหนัก ๆ ไม่เกิน 65 นะครับ
    รูป รูป
    Last edited by mrair; 4 Aug 2008 at 14:53:36.

OverclockZone Member matoom's Avatar
    ทุกที่ที่มีอ้อย

Quote Originally Posted by mrair View Post
    ทำไมของท่านมันร้อนขนาดนั้นครับ ของผม Q6600@3.6 vcore 1.45 ปกติก็แค่ 40-45 โหลดหนัก ๆ ไม่เกิน 65 นะครับ
    Vcore ครับท่านแอร์

ท่านเกียร์ิอาจจะยังไม่คุ้นกับ Q6600 ดีนัก เดี๋ยวก็ลงตัวครับ

Vcore ยิ่งน้อยมันยิ่งเย็นขึ้นแบบปลาตัวข้างล่าง

ปล.ด้านการอัดไฟแนะนำว่าให้ถามเกรียนตะหานครับ
    Last edited by matoom; 6 Oct 2008 at 11:13:46.

OverclockZone Member zman's Avatar

Quote Originally Posted by matoom View Post

ท่านเกียร์ิอาจจะยังไม่คุ้นกับ Q6600 ดีนัก เดี๋ยวก็ลงตัวครับ

Vcore ยิ่งน้อยมันยิ่งเย็นขึ้นแบบปลาตัวข้างล่าง

ปล.ด้านการอัดไฟแนะนำว่าให้ถามเกรียนตะหานครับ
    ท่านตูม
    ตะหาน บก ใช่ไหมครับ

ตะหาน น้ำ คงไม่เกี่ยว.........เอิ๊กกกก

Quote Originally Posted by mrair View Post
    สงสัยได้ week ไม่ดีครับ ไล่ไฟจากน้อยๆ ขึ้นมาเลยครับ แต่มันไม่เสถียร (SuperPI 32MB ไม่ผ่านขึ้น)อ่ะครับ เลยต้องอัด

Quote Originally Posted by matoom View Post

ตามด้านบนครับ อัดแล้วแต่ไม่เสถียรอ่ะครับ เดี๋ยววันนี้ไปอัดบัสต่อดีกว่าไหนๆ ก็ร้อนแล้ว

OverclockZone Member อิมพีเรียล's Avatar

มาเอาบ้องที่บ้านผมดีกว่า เย็นชัว อิอิ

Quote Originally Posted by อิมพีเรียล View Post
    มาเอาบ้องที่บ้านผมดีกว่า เย็นชัว อิอิ
    ขอเป็น U120 ล่ะกันครับ

OverclockZone Member one's Avatar

Quote Originally Posted by อิมพีเรียล View Post
    ไอ้ที่เอาไว้ใส่เบียร์ไช่ป่าว อิอิ...

sexmancom's Avatar
    ต.ท่าตอน อ.แม่อาย จ.เชียงใหม่ 50280

น่าจะเย็นลงได้อีก น่ะครับ หา silk ดีๆซักตัว
    ความแรง มาคู฿กับความร้อนล่ะครับ
    Last edited by sexmancom; 4 Aug 2008 at 13:41:48.

OverclockZone Member GhostXP's Avatar
    ซื้อขาย ที่ฝั่งธน พระราม 2 แถว รพ.บางมด

ดุน

OverclockZone Member Friday~13rd's Avatar

ยินดีกับของเล่นชุดใหม่ ครับ ท่านหัวเกียร์ ei ei ei

.

เมพขิงๆ Mania ! TWK.'s Avatar
    สำโรง-บางนา-สัตหีบ

4.0 GHz น่าจะไปใหว นะ
    ขอให้ประกันจงสถิต

OverclockZone Member Friday~13rd's Avatar

Quote Originally Posted by TWK. View Post
    4.0 GHz น่าจะไปใหว นะ
    ขอให้ประกันจงสถิต

ของท่านหัวเกียร์ ขนาด 3.6GHz ยังขอ Vcore 1.56v

ถ้า 4.0GHz สงสัยท่านหัวเกียร์ เช็ดเหงื่อ เลยครับ...

.

OverclockZone Member naymong's Avatar
    สะพานพระราม5 สะพานพระราม7 บางกรวย นนทบุรี กฟผ.

เดี๋ยวก็ลงตัวครับ ตอนนี้ได้ Q6600 มาใช้ 2 ตัว แต่ละตัวยังกินไฟไม่เท่ากันเลยครับ

พึ่งรู้เหมือนกันว่าบอร์ดก็มีส่วนสำคัญมากๆ เพราะตัวที่ OC กับ X38-DQ6 เริ่มต้นที่ 3.6 แล้วไปต่อเรื่อยๆได้แบบเนียนๆจนถึง 4 กว่า ไม่มีอาการแกว่งใดๆให้เห็นทั้งสิ้น

อีกตัวใช้กับ P5KC ต้องไล่ Bus ขึ้นทีละ 10 กว่าจะผ่าน 3.6 ไปได้แทบงอมเหมือนกัน และทำท่าจะไปต่อไม่ค่อยไหว ไม่กล้าลองต่อด้วย และเริ่มมีอาการแกว่งบ้างแล้ว เพราะตัวนี้ภาคจ่ายไฟ CPU แค่ 3 เฟส กลัวแต๊ปเหมือนกัน

สู้ๆ ครับท่าน เดี๋ยวกิเลสก็พาไปหา 120 EX เองนั่นแหละ

OverclockZone Member dears's Avatar
    Royal Thai Army

ตกลงว่ามันต้องเปลืองไฟขนาดนั้นเลยเหรอ....
    บอร์ดก็เทพ ไปไล่ไฟอะไรมากมายเนี่ยะ .. ไหนแบมือซิ

Quote Originally Posted by dears View Post
    ตกลงว่ามันต้องเปลืองไฟขนาดนั้นเลยเหรอ....
    บอร์ดก็เทพ ไปไล่ไฟอะไรมากมายเนี่ยะ .. ไหนแบมือซิ

OverclockZone Member matoom's Avatar
    ทุกที่ที่มีอ้อย

Quote Originally Posted by Gearhead View Post

พวกเส้นลายมือขาดครับท่านเกียร์

มีที่ไหนทำ MB ไหม้คาน้ำแข็ง

Page 1 of 2 12 LastLast

Bookmarks

Bookmarks