Announcement

Collapse
No announcement yet.

ขอเกาะท้ายขบวนด้วยคนครับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ขอเกาะท้ายขบวนด้วยคนครับ

ฝากเนื้อฝากตัวด้วยครับ ผมเพิ่งมีโอกาสอัพเกรดจาก 939 เป็น 775 เนื่องจากไม่มีเงินอัพเกรดนั้นเองครับ อุปกรณ์ส่วนใหญ่จึงมากจากชุดเก่าผม

Intel Core2Quad Q6600 (Cooled By Scythe Ninja Plus "Rev.B"/Thermaltake ThunderBlade 12 cm. X 2)
    DFI LANParty DK P35-T2RS
    Crusial Ballistix Tracer "16FD5" 1G/1066X2
    Asus X1650Pro
    Western Digital SATA-II 320GB
    Creative Sound Blaster Live DE 5.1
    Enermax EG465P-VE
    Cooler Master Centurion 5
    Philips 107S4

จะเห็นว่า สเปคผมหัวโตมาก ที่โดดเด่นที่สุดเห็นจะเป็น CRT 17 นิ้วนี่ละครับ " Quadcore จอ 17 นิ้ว " อิอิ
    มาว่ากันเรื่อง OC กันต่อครับ กับ Q6600 เรื่องที่ยากที่สุดในการควบคุมอุณหภูมิครับ Q ร้อนมากแม้จะเพิ่มไฟแค่นิดเดียว ผมจึงตั้งเป้าแต่ 3.6 ซึ่งคิดว่าน่าพอสมควรแล้วกับระบบระบายของซึ่งมีข้อจำกัดหลายอย่าง แค่นี้ Full load ก็แตะ 90 กว่าแล้วครับ ถ้าจะอัดกันหนักๆ จริงๆ น้ำน่าจะโอเคกว่าครับ
    - ซิลิโคนใช้แบบธรรมดา คิดว่าถ้าได้พวก MX-2 น่าจะช่วยได้พอสมควร
    - ซิงค์อาจจะประสิทธิภาพไม่เพียงพอ อยากลอง U120 จัง
    - ผมใส่ในเคส
    - ตัวเคส C5 ที่มีลมเข้าน้อย เนื่องจาก
    1. พัดลมขนาดเล็ก น่าจะประมาณ 9 cm.
    2. รอบของพัดลมก็ไม่ได้สูงมาก
    3. ต้องดูดผ่านเคสซึ่งมีลักษณะเป็นรูตะแกรงขนาดเล็ก และยังต้องผ่านฟองน้ำ
    - ตัวเคส C5 ไม่สามารถจัดสายของ PSU ที่มีความแข็งได้ เนื่องจาก คานด้านหลังเมนบอร์ดไม่มีช่อง ทำให้ไม่สามารถนำสายลอดด้านหลังได้ ทำให้สายไฟดังกล่าวขวางการเดินทางของอากาศที่มีอยู่อย่างน้อยนิดอยู่แล้ว ยิ่งไหลยากขึ้นไปอีก แต่ถ้าใช้ PSU ที่สายเปลือยสามารถลอดคานได้ทำให้ภายในเคสโล่งขึ้นอีก ก่อนหน้านี้ผมใช้ Delta จัดสายง่ายมากครับ

ผลเทสอาจจะไม่ครบนะครับ โปรแกรมตัวใหญ่ๆ ไม่ได้เอามาด้วยครับ เดี๋ยวถ้าว่างๆ จะอัพเดตเพิ่มครับ

สุดท้ายนี้ขอบคุณ
    - เพื่อนของท่าน Englishmania ที่ให้ยืม Asus X1650Pro
    - ท่าน X_zeed ที่ส่งแรมมาให้ผมก่อน โดยให้ผมโอนเงินให้ภายหลัง
    บอกแล้วว่า ไม่มีตังค์จริงๆ
    Attached Files

พระเจ้าช่วยกล้วยปิ้ง 90 กว่าๆ หุหุ ผมยังใช้แค่ e2140 เลยท่าน -*-

Comment

ดีคับ....ใช้ตัวนี้ยุเลย...อิอิ

Comment

3.6 มันเปลืองไฟขนาดนั้นเย๋อ ....

Comment

ทำไมของท่านมันร้อนขนาดนั้นครับ ของผม Q6600@3.6 vcore 1.45 ปกติก็แค่ 40-45 โหลดหนัก ๆ ไม่เกิน 65 นะครับ
          Attached Files
          Last edited by mrair; 4 Aug 2008, 14:53:36.

Comment

Originally posted by mrair View Post
            ทำไมของท่านมันร้อนขนาดนั้นครับ ของผม Q6600@3.6 vcore 1.45 ปกติก็แค่ 40-45 โหลดหนัก ๆ ไม่เกิน 65 นะครับ
            Vcore ครับท่านแอร์

ท่านเกียร์ิอาจจะยังไม่คุ้นกับ Q6600 ดีนัก เดี๋ยวก็ลงตัวครับ

Vcore ยิ่งน้อยมันยิ่งเย็นขึ้นแบบปลาตัวข้างล่าง

ปล.ด้านการอัดไฟแนะนำว่าให้ถามเกรียนตะหานครับ
            Last edited by matoom; 6 Oct 2008, 11:13:46.

Comment

Originally posted by matoom View Post

ท่านเกียร์ิอาจจะยังไม่คุ้นกับ Q6600 ดีนัก เดี๋ยวก็ลงตัวครับ

Vcore ยิ่งน้อยมันยิ่งเย็นขึ้นแบบปลาตัวข้างล่าง

ปล.ด้านการอัดไฟแนะนำว่าให้ถามเกรียนตะหานครับ
              ท่านตูม
              ตะหาน บก ใช่ไหมครับ

ตะหาน น้ำ คงไม่เกี่ยว.........เอิ๊กกกก

Comment

Originally posted by mrair View Post
                สงสัยได้ week ไม่ดีครับ ไล่ไฟจากน้อยๆ ขึ้นมาเลยครับ แต่มันไม่เสถียร (SuperPI 32MB ไม่ผ่านขึ้น)อ่ะครับ เลยต้องอัด

Originally posted by matoom View Post

ตามด้านบนครับ อัดแล้วแต่ไม่เสถียรอ่ะครับ เดี๋ยววันนี้ไปอัดบัสต่อดีกว่าไหนๆ ก็ร้อนแล้ว

Comment

มาเอาบ้องที่บ้านผมดีกว่า เย็นชัว อิอิ

Comment

Originally posted by อิมพีเรียล View Post
                    มาเอาบ้องที่บ้านผมดีกว่า เย็นชัว อิอิ
                    ขอเป็น U120 ล่ะกันครับ

Comment

Originally posted by อิมพีเรียล View Post
                      ไอ้ที่เอาไว้ใส่เบียร์ไช่ป่าว อิอิ...

Comment

น่าจะเย็นลงได้อีก น่ะครับ หา silk ดีๆซักตัว
                        ความแรง มาคู฿กับความร้อนล่ะครับ
                        Last edited by sexmancom; 4 Aug 2008, 13:41:48.

Comment

ดุน

Comment

ยินดีกับของเล่นชุดใหม่ ครับ ท่านหัวเกียร์ ei ei ei

.

Comment

4.0 GHz น่าจะไปใหว นะ
                              ขอให้ประกันจงสถิต

Comment

Working...
                              X