Announcement

Collapse
No announcement yet.

เพื่อนๆ คิดอย่างไร กับข่าวที่เด็กฆ่าคนตายเพราะเกม GTA มั่ง

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• เพื่อนๆ คิดอย่างไร กับข่าวที่เด็กฆ่าคนตายเพราะเกม GTA มั่ง

สำหรับผม ผมว่า น่าสลด นะ แต่ก่อนผมไม่รู้นะ ว่าทำไมผูใหญ่ เขาถึง ห้ามเราตอน เด็กๆว่าอย่าเล่นเกมอย่างนู้นอย่างนี้ แต่ทีนี้ผมรู้แล้วล่ะ ว่าทำไมเขาถึงห้าม เกมบางเกม มีอิธิพลมากนะครับ ใครมีความเห็นไร ก็มาแลกเปลี่ยนกันนะครับ

เรื่องราวเป็นมายังไงอะนั้น เล่าหน่อย

Comment

สิ้นคิด

Comment

คนมันจะไปอย่างงั้นอยู่แล้ว 70% เกมส์เปนแค่ตัวส่ง 30%
        ม่ะงั้นใครๆที่เล่น GTA ต้องออกจากบ้านไปฆ่าคน กันหมดอ่ะสิ

Comment

ข้อสงสัยข้อที่1 ผมว่าเด็กคนนี้ติดเกมแต่แม่ไม่ให้ตังไปเล่นเลยฆ่าแท็กซี่แล้วเอาเงินไปเล่นเกมครับ กลัวความผิดเลยไปโทษเกม ถ้าเกมมีอิทธิพลมากผมว่าใครที่เล่นเกมยิงไข่ก็ต้องไปยิงไข่ตามตลาดซิครับ 5555 ...ข้อสงสัยข้อที่ 2 เด็กเรียนเก่ง มักจะถูกกดดันจากคนรอบข้าง จนทำให้หาทางไปไม่เจอ 5555

Comment

สมัยก่อน เกมมันแพง พ่อแม่ไม่รวยจริง หาให้ลูกเล่นไม่ได้ต่างหาก

Comment

ทำผิดเองแล้วเอาเกมมาอ้างนะ

Comment

มันออกไร้สาระ เด็กนะ คิดอะไรได้ก็พูดไปเรื่อย จริงไม่จริงไม่รู้หรอก
                จริงๆนะเด็กคงได้รับความรุนแรงแบบนี้มาตามสื่อ ตามข่าวนั่นล่ะ ทุกๆอย่าง รวมไปถึงการเลี้ยงดู การคบเพื่อน เกมก็อาจเป็นหนึ่งในนั้น แต่มันก็เป็นเพียงเศษเสี้ยวเท่านั้นเอง ไม่อยากให้มาโทษเกมเพียงอย่างเดียว ทั้งที่ยังมีเด็กที่ไม่ได้เล่นเกมนี้แล้วไปฆ่าคนก็เยอะแยะไป
                ไม่งั้นใครที่เล่นเกมนี้ก็ออกบ้านไปฆ่าคนกันหมดเหมือนอย่างคห.ข้างบนว่า

Comment

Originally posted by ECHO View Post
                  คนมันจะไปอย่างงั้นอยู่แล้ว 70% เกมส์เปนแค่ตัวส่ง 30%
                  ม่ะงั้นใครๆที่เล่น GTA ต้องออกจากบ้านไปฆ่าคน กันหมดอ่ะสิ
                  เห็นด้วย สรุปแล้วกลายเป็นเกมผิดซะงั้น 55+ ประเทศไทย

Comment

ฆ่าคนมันก็ต้องรู้อยู่แล้วว่าผิดกฎหมาย

ผมก็เล่นเกมส์ GTA แต่ก็ไม่เคยไปทำร้ายใคร

Comment

มันไม่เกี่ยวกันหรอกที่จริงอ่ะ ไม่เกี่ยวกันเลยจริงๆ เค้าคงไม่รู้จะโทษใครมั้ง แบบปัดความรับผิดชอบ เลยโยงมาเรื่องเกมส์ซะงั้น ทำไมไม่โทษว่าพ่อแม่เลี้ยงไม่ดีบ้างวะ(หรือแม่งด็กไม่จำเอง) ไม่เคยเห็นพาดหัวข่าวว่า "เด็กยิงกันบนรถเมลล์ เหตุจากพ่อแม่ไม่ยอมสั่งสอน" แม่งคิดได้ไง เซ็งหวะ

Comment

เกมส์นี้เขามี ระบุ ห้ามเด็กอายุ ต่ำกว่าเท่าำไหร่เล่นปะึคับ

Comment

GTA Rate 18+ งับ (เมืองไทยม่ายมี Rate)

ตามข่าวมัน 19 - -*

แล้วมันก็บอกแล้วว่า เห็นในเกมทำง่ายมันเลยทำ แสดงว่ามันที่ปกติมันไม่ทำเพราะมันคิดว่ายาก และกลัวบทลงโทษทาง กม.

แต่ถ้าเป็นคนดี มีจริยธรรมจริงๆ ถึงจะเป็นเรื่องง่าย กม. เอาผิดไม่ได้ แต่ถ้าเป็นเรื่องชั่ว มันก็ไม่ทำงับ

ps มีคนเลวอีกหลายคน แต่ไม่แสดงตัวงับ เพราะกลัวบทลงโทษทาง กม. คนพวกนี้ถ้าเห็นช่องทางทำความผิดได้โดนไม่โดนจับ มันก็ทำละงับ เด็กนี้ก็เป็นหนึ่งในตัวอย่าง...

Comment

คงมีปัญหาทางจิต

Comment

ผมว่าปัญหาจริงๆมันอยู่ที่ครอบครัวไม่เอาใจใส่ดูแลลูกขาดความอบอุ่น ไม่มีเวลาอบรมสั่งสอนลูกปล่อยให้ GTA อบรมลูกแทนก็เลยเป็นแบบนี้ไง ผมว่าถ้ามองย้อนกลับไปจริงๆแล้วปัญหานี้เกิดจากครอบครัวครับไม่ใช่เกม

Comment

Working...
                              X