overclockzonefanpage  overclockzoneth  TV  
Results 1 to 8 of 8

Thread: รบกวนถามเกี่ยวกับจำนวนพัดลมในเคสครับ

OverclockZone Member

Default รบกวนถามเกี่ยวกับจำนวนพัดลมในเคสครับ

ผมมีความสงสัยเกี่ยวกับ ดีไซน์ของเคสกับจำนวนพัดลม ที่ติดตั้งมาให้น่ะครับ
    จึงขอรบกวนขอความรู้ สักเล็กน้อยครับผม โดยขอเปรียบเทียบเป็นตัวอย่าง ระหว่างเคส Gview กับ Delux ครับ
    (ขอโทษนะครับ ขออธิบายยาวหน่อยนะครับ)

คือว่าผมเองใช้เคส ของ Gview ครับ ใช้งานโดยไม่ค่อยได้เปิดแอร์ (ส่วนใหญ่ใช้เล่นเกมส์)
    ที่เคสมีพัดลมติดมาให้ดังนี้ครับ

หน้าเครื่อง(120 มม.) 1 ตัว เป่าเข้า (หน้าเครื่องทึบไม่มีช่องอากาศ)
    ที่ฝาข้างมีพัดลม Air Duct(~ 60 มม.) 1 ตัว เป่าเข้า และมีพัดลม VGA(120 มม.) 1 ตัว เป่าเข้า
    หลังเครื่อง(120 มม.) 1 ตัว ดูดออก รวมทั้งเปลี่ยน PSU เป็น Delux DLP-31A ได้พัดลม 120 มม. มาอีก 1 ตัว

เมื่อใช้งานอุณหภูมิเมนบอร์ดชอบสูงเกิน 45 องศา(Idle) บางครั้งช่วงบ่าย ก็เฉียดๆ 50 องศาครับ
    ผมเลยต้องทำฝาข้างด้านตรงข้าม Air Duct ขึ้นมาใหม่ ติดพัดลม( 80 มม. x 2 ตัว) ไว้บริเวณด้านบนดูดออก
    ก็สามารถแก้ปัญหาได้ครับ ช่วงบ่ายๆ เหลือไม่เกิน 43 องศา
    (พัดลมทุกตัวผมเอา PSU ที่ติดมากับเคส แยกออกมาต่อสายจากด้านนอกเข้าไปขับครับ)

อีกเครื่องหนึ่งเป็นของน้องสาวครับ (ไม่ค่อยได้เปิดแอร์และใช้เล่นเกมส์เหมือนกัน)
    เพิ่งพาไปซื้อมาได้หนึ่งสัปดาห์ เป็นเคสของ Delux (จำรุ่นไม่ได้ ราคา 1,400 กว่าบาท)
    มีพัดลมติดมาให้ตัวเดียว(80 มม.) ที่หลังเครื่อง ดูดออก กับที่ PSU ที่ติดมากับเคส อีกตัว
    แต่ที่หน้าเครื่อง(มีช่องให้ลมผ่านคล้ายๆตาข่าย) ไม่มีพัดลมมาให้
    รวมทั้งที่ช่องของ Air Duct และที่ช่อง VGA ที่ฝาข้าง ก็ไม่มีพัดลมมาให้
    อันนี้ผมยังไมทราบว่าจะมีปัญหาความร้อนหรือไม่ เพราะอยู่คนละบ้านกัน ยังไม่มีโอกาสแวะไปดูให้เลย

ขอรบกวนถามดังนี้ครับ
    คือจำนวนพัดลมที่ผู้ผลิตติดตั้งมาให้นี้ ขึ้นอยู่กับการดีไซน์ ของแต่ละเคสหรือเปล่าครับ
    หรือว่าควรจะหาพัดลม มาติดในจุดต่างๆที่ว่า ให้ครบครับ (สังเกตว่ามีรู ให้ยึดน๊อตพัดลม เจาะมาไว้ให้)

ข้อสงสัยมีแค่นี้ครับ แต่อธิบายซะยืดยาว ขอโทษอีกครั้งนะครับ และขอขอบคุณล่วงหน้าครับ
    Last edited by timmyjazz; 4 Aug 2008 at 08:54:35.

OverclockZone Member KamuiShirou's Avatar

เรื่องความร้อนขึ้นอยู่กับหลายๆปัจจัยครับ ทั้งอุปกรณ์ที่ใช้ภายในเครื่องทั้งหมด การจัดสายไฟ ความโล่งภายในเคส ขนาดพัดลม รอบพัดลม การจัดการไหลเวียนของลมภายในเคส ฯลฯ เยอะจริงๆครับ

ถ้าจะให้ใช้อย่างสบายใจ ก็ควรจะติดพัดลมเยอะไว้ก่อน แต่ก็ต้องระวังตรงที่ว่า ถ้าใช้ powersupply ที่มีกำลังขับต่ำ อาจจะทำให้กำลังไฟตกจากการใช้พัดลมมากเกินไปก็ได้

ยังไงก็ค่อยๆลองไปก็ได้ครับ เพิ่มทีละตัวสองตัว จัดทิศทางการเดินลมดีๆ แล้วก็วัดอุณหภูมิไปเรื่อยๆน่ะครับ แค่ไหนพอใจแล้วก็โอเค

ขอบคุณมากครับ คุณ KamuiShirou

OverclockZone Member -SaMmY-'s Avatar

บอกเสปคเครื่องด้วยครับ

ขอบคุณ คุณ-SaMmY-ครับ

สเปคเครื่องของเคส Delux ตามข้างล่างนี้ครับ

Cpu Intel Dual-Core E2180
    M/B Asus (จำรุ่นไม่ได้ครับ ราคาประมาณ 2,xxx)
    VGA XFX 8600GT 512mb

(เครื่องนี้คง ไม่ได้เล่นเกมส์โหดๆ เท่าไหร่ครับ)

OverclockZone Member vorakit1's Avatar
    นวนคร ลำลูกา ไฮเทค

ขึ้นแล้วแต่ชิบบนตัวเมนบอร์ดด้วยครับ ถ้าเป็นชิบรุ่นใหม่ๆๆๆหรือชิบ nvidia จะร้อนเป็นพิเศษแต่ถ้าเป็น ชิบของ via จะไม่ค่อยร้อนเท่าไร แล้วก็ขึ้นอยู่ขณะที่เล่นคอมด้วยว่าทำงานหนักมากหรือป่าว
    เรื่องจำนวนพัดลมส่วนมากแล้วแต่การดีไซน์ของแต่ละยี่ห้อแต่ผมว่ามันก็หลักการเดียวกันแทบทั้งหมด ดูดเข้าทางข้างหน้า 1 เป่าออกหลัง 2 หรือ 1 ออกข้าง 2 หรือ 1 เป่าออกข้างบน 1 ผมว่ามันก็ทำเหมือนกันทุกยี่ห้อครับ
    ติดพัดลมดูดออกข้างด้วยครับเพื่อให้ความร้อนการ์ดจอไม่หมุนภายในเครื่อง
    ถ้าอยากให้ cpu เย็นๆๆๆหน่อยลองเปลี่ยนซิ้งดูครับ

OverclockZone Member -SaMmY-'s Avatar

มันก็ปกตินะ50น่ะ ไม่แปลกเลย

ขอบคุณมากครับ

Bookmarks

Bookmarks