overclockzonefanpage  overclockzoneth  TV  
Page 1 of 2 12 LastLast
Results 1 to 20 of 31

Thread: @ถามเรื่องการติด INTERNET ที่บ้านหน่อยครับ@

OverclockZone Member YOYO-AMD's Avatar
    อุดมสุข-บางนา ได้หมด

Default @ถามเรื่องการติด INTERNET ที่บ้านหน่อยครับ@

ปิดกระทู้ครับ พี่ๆ เพื่อนๆ ตอบได้ชัดเจน ขอบพระคุณทุกๆ ท่านมากคร๊าฟ น้านทำเหมือนห้องขายของเล้ย

คือผมอยากจะติด INTERNET ของ TRUE ที่บ้านบ้างครับ ตั้งใจว่าจะติด 1เมกครับ จะแถมโมเดมADSL มาให้กับแพ็คเก็ต แต่คอมที่บ้านของผมมี 2 เครื่องคือ ผมกับน้องสาว

ทีนี้อยากจะถามว่า พอร์ตของ โมเดม ADSL มันมีแค่ช่องเดียวใช่ไหมครับ อยากทราบว่าผมต้องทำยังไงเพื่อที่จะทำให้เชื่อมต่อ NET ได้มากกว่า 1 เครื่อง (ต้องซื้อ ROUNTER สถานเดียวหรอครับ)
    ผมว่ามันแพงเกินที่ผมตั้งใจไว้อ่ะครับ มีวิธีอื่นไหมครับขอบคุณทุกๆ ท่านที่เข้ามาตอบนะครับ

อีกเรื่องครับ เน็ต 1 เมก เล่นเกมส์ออนไลน์กระตุกไหมครับ โดยเฉพาะ DOTA
    Last edited by YOYO-AMD; 4 Aug 2008 at 11:41:59.

OverclockZone Member bzan1257's Avatar

ซื้อHubมาใส่ก้อได้มั่ง

OverclockZone Member naum's Avatar
    ลพบุรี เมืองลิงของเรา

อยากได้กี่รู ก็ซื้อมาเลยครับ ส่วนสายก็ซ์อมาต่อได้เลยใช้งานได้เลยครับ เลือกสายคอมเข้า HUB นะ

OverclockZone Member Zepherous's Avatar

สวิตช์5พอร์ทสักตัว ประมาณ500.-

OverclockZone Member Teardrop's Avatar

modem ที่แถมมากะ ture มันมะช่าย router นิ ... ซื้อ แต่ switch มาติดมันจะได้เรอะ +=a
    หรือเดียวนี้มันให้เป็น router เลย O.o!

ps online 1M ไม่กระตุกหรอกงับ ถ้ารุ้จักแบ่งๆ กันใช้ bandwidth แต่ถ้า ต่างคนต่างแย่งกัน load 1G ก็ lag ได้งับ ^^'a

OverclockZone Member YOYO-AMD's Avatar

ขอบคุณทุกท่านๆ เลยนะครับที่เข้ามาช่วยตอบให้ผม

HUB คืออะไรครับ แล้วสวิตซ์ที่ว่า (ผมเห็นเพื่อนผมก็บอกประมาณนี้อ่ะครับ) ใช่ที่เรียกว่า สวิตซ์ซิ่งป่าวครับ

ใช้HUB หรือสวิตซ์ดีกว่ากันครับ อันไหนแพงกว่ากันครับ

ขอบคุณครับ

OverclockZone Member Macro's Avatar

ใช้สายครอสก็ได้ขอรับ ผมใช้มาอยู่ซักพักละ (ตอนนี้เปลี่ยนมาใช้ router ละ)
    ไปร้านขายอุปกรณ์ แล้วถามหาสายครอส ราคาก็พอๆกับสายแลน คือประมาณ 50.-

จากนั้นก็เอามาเสียบช่องแลนของทั้ง 2เครื่อง
    ออ.. ตอนนี้เครื่องหลักต้องมีช่องเสียบสายแลน 2ช่องนะขอรับ (1modem true, 1ต่อกับสายครอส)
    แล้วเข้าไป My Network Place > Setup a Home or small office network
    ทำทั้ง 2 เครื่องนะขอรับ
    โดยให้เครื่องที่ต่อกับโมเด็ม set ไว้เป็นเครื่องหลัก
    แล้วบอกให้อีกเครื่องมาเอาเน็ตจากเครื่องหลักไป
    อย่าลืมเซ็ต Workgroup ให้ชื่อตรงกันด้วย Home ก็ Home ทั้งคู่ประมาณนั้น..
    "วิธีนี้ใช้กับกรณีที่ต้องการแชร์เน็ตกับคอมเพียงแค่ 2เครื่องเท่านั้น"
    ถ้าอยากแชร์ 3เครื่องขึ้นไป คงต้องพึ่งสวิตซ์ หรือ router มาเพิ่มอย่างที่ข้างบนบอกนั่นแล...

Quote Originally Posted by Macro View Post
    ใช้สายครอสก็ได้ขอรับ ผมใช้มาอยู่ซักพักละ (ตอนนี้เปลี่ยนมาใช้ router ละ)
    ไปร้านขายอุปกรณ์ แล้วถามหาสายครอส ราคาก็พอๆกับสายแลน คือประมาณ 50.-

จากนั้นก็เอามาเสียบช่องแลนของทั้ง 2เครื่อง
    ออ.. ตอนนี้เครื่องหลักต้องมีช่องเสียบสายแลน 2ช่องนะขอรับ (1modem true, 1ต่อกับสายครอส)
    แล้วเข้าไป My Network Place > Setup a Home or small office network
    ทำทั้ง 2 เครื่องนะขอรับ
    โดยให้เครื่องที่ต่อกับโมเด็ม set ไว้เป็นเครื่องหลัก
    แล้วบอกให้อีกเครื่องมาเอาเน็ตจากเครื่องหลักไป
    อย่าลืมเซ็ต Workgroup ให้ชื่อตรงกันด้วย Home ก็ Home ทั้งคู่ประมาณนั้น..
    "วิธีนี้ใช้กับกรณีที่ต้องการแชร์เน็ตกับคอมเพียงแค่ 2เครื่องเท่านั้น"
    ถ้าอยากแชร์ 3เครื่องขึ้นไป คงต้องพึ่งสวิตซ์ หรือ router มาเพิ่มอย่างที่ข้างบนบอกนั่นแล...
    ทำอย่างนี้ก็ประหยัดต้นทุนได้เยอะเลยใช่ไหมครับ สมมุติว่าเครื่องหลักไม่ได้เปิดเล่น หรือใช้งาน

แล้วอีกเครื่องจะเล่นเน็ตได้ไหมครับ ขอบคุณครับผม

อีกนิดครับ พอร์ตแลนที่ท่านบอก

ของผมใช้บอร์ด ASROCK 6G มันมีแค่ 1 ช่องมั้งถ้าจำไม่ผิดใช่ป่าวครับ แฮะๆ ขอบคุณครับ

HUB เป็นตัวแบบนี้ใช่ไหมครับ ตัวนึงประมาณเท่าไรครับ

แล้วเสียบอย่างไรครับ (ไม่รู้เรื่องจริงๆ ครับเรื่องนี้ ขอคำแนะนำด้วย)

ขอบคุณคร๊าฟ
    รูป รูป

OverclockZone Member Macro's Avatar

Quote Originally Posted by YOYO-AMD View Post
    ทำอย่างนี้ก็ประหยัดต้นทุนได้เยอะเลยใช่ไหมครับ สมมุติว่าเครื่องหลักไม่ได้เปิดเล่น หรือใช้งาน

แล้วอีกเครื่องจะเล่นเน็ตได้ไหมครับ ขอบคุณครับผม
    ใช่ขอรับ ผมซื้อสายครอสมา 50.- จากร้านในพันทิพธ์ ส่วนการ์ดแลนนั้นเป็นมรดกมาจากเครื่อง P 75MHz (วู้.. แก่)
    ถ้าคุณใช้เน็ตทรู มันจะแถมโปรแกรมไว้ใช้ต่อเน็ตมาให้ด้วย ก็ลงไว้ทั้ง 2 เครื่องเลย
    ถ้าเครื่องหลักไม่ได้เปิด ก็แค่เอาสายโมเด็มมาต่อกับเครื่องเล็ก แล้วต่อผ่านโปรแกรมของทรูเล่นได้เลย

Quote Originally Posted by YOYO-AMD View Post
    อีกนิดครับ พอร์ตแลนที่ท่านบอก

ของผมใช้บอร์ด ASROCK 6G มันมีแค่ 1 ช่องมั้งถ้าจำไม่ผิดใช่ป่าวครับ แฮะๆ ขอบคุณครับ
    จำไม่ผิดหรอก มันมีแค่ 1 ช่องจริงๆ คณต้องหาเพิ่มมาอีก 1ช่องขอรับ
    ผมไม่ทราบราคา เพราะได้มันมาฟรี ตอนไปหาสายครอส ลองมองหาการ์ดแลนมือ 2 ไว้ด้วยนะ

OverclockZone Member kiratinut's Avatar

1MB ระวังจะไม่พอน่ะครับ แถม TOT ด้วย เน็ตหลุดอย่างบ่อยอ่ะ ตอนนี้ที่ร้านผมก็หลุดอยู่ เลยเอา Maxnet ไปใช้แทน 4MB กระจายกันเลย

Quote Originally Posted by kiratinut View Post
    1MB ระวังจะไม่พอน่ะครับ แถม TOT ด้วย เน็ตหลุดอย่างบ่อยอ่ะ ตอนนี้ที่ร้านผมก็หลุดอยู่ เลยเอา Maxnet ไปใช้แทน 4MB กระจายกันเลย
    ของผมจะใช้ TRUE ครับ ขอบคุณมากครับ

Quote Originally Posted by Macro View Post
    ใช่ขอรับ ผมซื้อสายครอสมา 50.- จากร้านในพันทิพธ์ ส่วนการ์ดแลนนั้นเป็นมรดกมาจากเครื่อง P 75MHz (วู้.. แก่)
    ถ้าคุณใช้เน็ตทรู มันจะแถมโปรแกรมไว้ใช้ต่อเน็ตมาให้ด้วย ก็ลงไว้ทั้ง 2 เครื่องเลย
    ถ้าเครื่องหลักไม่ได้เปิด ก็แค่เอาสายโมเด็มมาต่อกับเครื่องเล็ก แล้วต่อผ่านโปรแกรมของทรูเล่นได้เลย

จำไม่ผิดหรอก มันมีแค่ 1 ช่องจริงๆ คณต้องหาเพิ่มมาอีก 1ช่องขอรับ
    ผมไม่ทราบราคา เพราะได้มันมาฟรี ตอนไปหาสายครอส ลองมองหาการ์ดแลนมือ 2 ไว้ด้วยนะ
    ขอบคุณมากครับท่าน การ์ดแลนมือสอง + สายครอส + โมเด็มฟรีของTRUE

สามารถเล่นเน็ตสองเครื่องได้แล้วใช่ไหมครับ

OverclockZone Member Zepherous's Avatar

แบบแชร์เอาก็ประหยัดดี แต่ถ้าจะเล่นเครื่องลูก ก็ต้องเปิดเครื่องแม่

ผมก็ลือมนึกไปว่า ท่านจะได้มาเป็น Modem ไม่ใช่เราเตอร์(แต่จริงๆแล้ว ทำเป็นเราเตอร์ได้ เพราะทรูมันเอาเราเตอร์โมเด็มมาปรับ Firmware ให้เป็นเราเตอร์ ซึ่งถ้าท่านสามารถหาFirmware เดิมๆมายัดได้จะได้เราเตอร์ไว้ใช้ได้)

Quote Originally Posted by Zepherous View Post
    แบบแชร์เอาก็ประหยัดดี แต่ถ้าจะเล่นเครื่องลูก ก็ต้องเปิดเครื่องแม่

ผมก็ลือมนึกไปว่า ท่านจะได้มาเป็น Modem ไม่ใช่เราเตอร์(แต่จริงๆแล้ว ทำเป็นเราเตอร์ได้ เพราะทรูมันเอาเราเตอร์โมเด็มมาปรับ Firmware ให้เป็นเราเตอร์ ซึ่งถ้าท่านสามารถหาFirmware เดิมๆมายัดได้จะได้เราเตอร์ไว้ใช้ได้)

ฮืมๆ เริ่มมองเห็นภาพแล้วครับท่าน ขอบคุณจิงๆ ครับ ทุกๆ ท่านเลย

ผมก็กำลังตัดสินใจอยู่นะระหว่าง 1 เมก กับ 2 เมก ครับ

1เมก แถม ADSL 590.-

2เมก แถม ROUNTER 890.-

แต่ส่วนมากผมเล่นแค่เสาร์-อาทิตย์ครับ เลยไม่อยากลงทุนกับมันมากเท่าไร

OverclockZone Member gofaster's Avatar
    ร่มเกล้า ลาดกระบัง

2mb โล้ด

OverclockZone Member greatmazinga's Avatar
    พระราม 2 สุขสวัสดิ์ ทุ่งครุ

ท่านไม่โหลดบิท 1 เม็กก็เพียงพอครับ
    แต่ถ้าไม่พอ แบบว่า โหลดอะไรไม่ได้ดั่งใจก็ 2 เม็กโลด

ซื้อฮับมาแชร์เน็ตสะดวกกว่านะครับ ถ้าใช้โมเด็ม 1port ของทุย ท่านก็ต้องเปิดเครื่องไว้เพื่อ connect

##แต่ ถ้าซื้อเร้าเตอร์ ราคาพันนิดๆ ปัญหาเปิดเครื่องไว้ 1 เครื่องเพื่อ connect ก็จะหมดไป ปะหยัดไำฟด้วยครับ อิอิ

ืีทีแรกผมก็ทำแบบที่ท่านบนๆ บอกอะแหละ ปรากฎว่า ไม่สะดวกเอาซะเลย จะรีสตาร์ทเครื่องเรา เน็ตอีกเครื่องก็หลุดแปบนึง โดนบ่นอีก - -"

จากนั้นก็ใช้ huawei mt800 เอามาแปลงเป็นเร้าเตอร์ซะ แล้วใช้ hub switch มาพ่วงอีกที ปรากฎว่า เน็ตหลุยบ่อยมาก ทั้งๆ ที่สายโทรศัพท์ผมเพิ่งเดินใหม่ ใ้ช้เวลาครึ่งวันในการเก็บสายให้เรียบร้อย

หงุดหงิดมากๆ เลยซื้อเร้าเตอร์มาแทน ใช้ได้อย่างสบายใจครับ ไร้ปัญหา

Quote Originally Posted by gofaster View Post
    2mb โล้ด
    890.- บาท

เล่นเสาร์ - อาทิตย์ ก็แทบทั้งวัน ท่านว่าคุ้มไหมครับ

เพราะปกติ ผมก็ไปเล่นร้าน วันล่ะเกือบ 100 -200 อยู่แล้วอ่ะครับ

Quote Originally Posted by greatmazinga View Post
    ท่านไม่โหลดบิท 1 เม็กก็เพียงพอครับ
    แต่ถ้าไม่พอ แบบว่า โหลดอะไรไม่ได้ดั่งใจก็ 2 เม็กโลด

ซื้อฮับมาแชร์เน็ตสะดวกกว่านะครับ ถ้าใช้โมเด็ม 1port ของทุย ท่านก็ต้องเปิดเครื่องไว้เพื่อ connect

##แต่ ถ้าซื้อเร้าเตอร์ ราคาพันนิดๆ ปัญหาเปิดเครื่องไว้ 1 เครื่องเพื่อ connect ก็จะหมดไป ปะหยัดไำฟด้วยครับ อิอิ

ืีทีแรกผมก็ทำแบบที่ท่านบนๆ บอกอะแหละ ปรากฎว่า ไม่สะดวกเอาซะเลย จะรีสตาร์ทเครื่องเรา เน็ตอีกเครื่องก็หลุดแปบนึง โดนบ่นอีก - -"

จากนั้นก็ใช้ huawei mt800 เอามาแปลงเป็นเร้าเตอร์ซะ แล้วใช้ hub switch มาพ่วงอีกที ปรากฎว่า เน็ตหลุยบ่อยมาก ทั้งๆ ที่สายโทรศัพท์ผมเพิ่งเดินใหม่ ใ้ช้เวลาครึ่งวันในการเก็บสายให้เรียบร้อย

หงุดหงิดมากๆ เลยซื้อเร้าเตอร์มาแทน ใช้ได้อย่างสบายใจครับ ไร้ปัญหา
    ฮู้ เน็ตท่านแร๊งแรงจังครับ ผมคิดว่าถ้าจะซื้อเราเตอร์เพิ่ม สู้ติดเน็ต 2เมกของ TRUE เลยดีกว่าเนอะท่าน

Page 1 of 2 12 LastLast

Bookmarks

Bookmarks