Announcement

Collapse
No announcement yet.

อยากทราบความแตกต่างของจอ LCD ธรรมดา และแบบ Wide Screen ครับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• อยากทราบความแตกต่างของจอ LCD ธรรมดา และแบบ Wide Screen ครับ

ตามชื่อกระทู้เลยนะครับ มันต่างกันยังไงครับ?
    แล้วถ้าใช้เล่นเกมส์ล่ะครับ?

ผมเห็นราคาของจอ 19'' แบบ wide ของ LG รุ่นนึง ราคาถุกมาราวๆ 8 พันบาท (RsTime 5ms, Contrast 2000) ว่าจะซื้อมาเล่นเกมส์น่ะครับไม่ทราบว่าเป็นตัวเลือกที่คุ้มหรือเปล่า เพราะเห็นพรรคพวกกันเขาเล่าให้ฟังว่า จอแบบ wide เล่นเกมส์ได้ไม่ดีนักครับ

ขอคำแนะนำด้วยนะครับ

จอ Wide มันจะอ้วนกว่าครับ
    คือมันจะผืนผ้ามากกว่าปกติ
    ส่วนตัวผม คิดว่ามันเหมาะสำหรับการดูหนังครับ
    สำหรับเกมส์ ก็มีบางเกมส์นะครับ ที่มีโหมด Wide
    ถ้าใช้ปกติทั่วไป ผมว่ามัน... ดูผิดส่วนยังไงไม่รู้

Comment

จอแบบ wide สำหรับเกมส์ที่เปิดเต็มจอบางเกมส์ จะไม่มีความละเอียดที่เป็น wide ให้ จะทำให้ภาพยืด แต่บางเกมส์ปรับได้ เช่น NFS แต่ก็จะอ้วนอยู่บ้าง เพราะจอ wide อัตราส่วนกว้างยาวจะเป็น 16:10 แต่ความละเอียดที่ปรับได้ในเกมส์ เป็น 16:9 ครับ

ดูหนัง dvd ก็จะเป็น 16:9 คือเกือบเต็มจอ wide แต่ถ้าดูด้วย power dvd แล้วปรับเป็น smart stretch จะเต็มจอครับ

Comment

จอ Wide ทั้งดูหนัง เล่นเกมส์ เต็มอารมย์กว่าครับ เต็มตามากๆ
        ถ้าตาไม่ถั่วอ่ะน่ะ

Comment

Working...
        X