Announcement

Collapse
No announcement yet.

ทำไมมันร้อนขนาดนี้ ทำไปได้

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ทำไมมันร้อนขนาดนี้ ทำไปได้

เมื่อวานไปเอา AX78 ที่เคลมมา

ก็เลยถอย Tuniq Tower 120 มาด้วย

ยังรัน Orthos ไม่ทันไร

อุณภูมิดันพุ่งกระฉูด ปาไป 110+ แล้ว

vcore 1.35 เอง

ดูรูปครับ

ปล.
    ผมลองแกะออก ทาสิลิโคน ใหม่ 2 รอบแล้วก้อเหมือนเดิมอะ ( หนักกว่าเก่าอีก ใส่ตอนแรกไม่ขนาดนี้ )

แต่ ผมลองเอามือจับที่ ฐานฮีทไปป์ แล้วก้อไม่เห็นจะร้อนตรงไหนเลยอะครับ

แล้วก็ ลากไม่ค่อยจะไปแล้วด้วย คอยจะ error ตลอดเลย

เอามือจับดูซิครับ ถ้าร้อนจริง จับไม่ได้หรอกครับ ลองดูเลยครับ เดียวนี้เลยครับ

Comment

จับแล้วครับ ไม่ร้อน

Comment

ิbios หมายเลข13 เห็นบางคนว่าแก้ปัญหาเรื่อง เซนเซอร์เพี้ยนแล้วนี้ครับ

Comment

สงสัยคงต้องส่งเคลมต่อแล้วใช่ปะเนี่ย -*-

ลากไม่ค่อยจะไปแล้วด้วยอะ เซงจัง

Comment

Originally posted by rapthaiza View Post
            จับแล้วครับ ไม่ร้อน
            นั้นแหละครับ คำตอบ

ปกติ เมนบอร์ดจะ จับความร้อนโดยใช้ ซอฟแวร์ในใบออส จับ เชนเซอร์ผ่าน ไดโอดที่ฝังในตัว CPU (ผมเข้าใจว่าแบบนั้นนะครับ )

ที่เพื่อนผมเคยลองคือ AX78 + 4600+ หรือ 5000 BE ความร้อนจะเพี้ยนหมดเลยครับ แต่พอเสียบ 6000+ ลงไป ปกติทันทีครับ

เข้าใจว่า มาจาก โปรแกรมตรวจจับ กับ ตัวเช็นเชอร์ที่อยู่บน CPU บางรุ่น มีปัญหานะครับ

เข้าแก้โดย
            เปลี่ยนโปรแกรมตรวจจับ( การแฟขรใบออสใหมลงไปครับ)
            ปล่อยไวงั้นแหละ อย่าไปสนใจมัน DISABLE AUTO SHUT DOEN ในใบออสซะครับ มันจะขึ้น 100 ก็ช่างมัน เพราะมันไม่ร้อนครับ แต่อาจทำใจไม่ได้สำหรับ วิธีนี้ครับ

Comment

Originally posted by rapthaiza View Post
              สงสัยคงต้องส่งเคลมต่อแล้วใช่ปะเนี่ย -*-

ลากไม่ค่อยจะไปแล้วด้วยอะ เซงจัง
              AX 78 เป้นเกือบทุกตัวครับ จะเครมอะไรมาละครับ อิอิ

Comment

กำงานเข้า -...-

แท๊งกิ๊ว ท่านวิกร มากครับ

Comment

ดีนะครับที่มันไม่ระเบิด เซ็นเซอร์คงหลอนตามที่ท่านวิกรว่ามั้งครับ

Comment

เซงอะ 2.7 ยังไม่นิ่งเลย

ไม่เหมือนเมื่อก่อน2.8 สบาย ๆ

เป็นไปได้ป่าวว่า บรอดที่เคลมมา ประสิทธิภาพในการ OC ลดหายไป

หรือ เซนเซอรมันเพี้ยนไปอะ (ของผมมันเพี้ยนหนักเอาเรื่องเลย )

มันไม่ค่อยนิ่งเลย คอยจะ error ตลอดเวลา
                    Last edited by rapthaiza; 4 Aug 2008, 18:36:14.

Comment

กำเวร ผมเพิ่งขายไปเองครับ 4000+ ผมลากไป 2.9 นี่นิ่งสบายเลยนะครับ ไป 3.0 ไม่ไหวจอฟ้ายิกๆ

ax 78 เหมือนกันครับ

Comment

ไบออสเวอร์ไหนครับ
                        แนะำนำให้แฟลตเป็น V13 นะครับ
                        ตัวV12 อาจมีอาการครับ
                        เอาไปร้าน save way เค้าแฟลตให้ฟรีครับ

Comment

v13 นะครับ

ก้อผมเพิ่งเคลมมา แท้ๆ -*-

ลากก็ไม่นิ่ง คอยจะ error ตลอด สังเกตุได้เวลา อุณหภูมิสูง

เซนเซอร ก้อเพี้ยนเอามาก

เฮ้ออออ.. อุสา ซื้อ Tuniq tower กะจะมาลากให้มันมือซะหน่อย

แทนที่จะดีขึ้นกับแย่ลงเซงมากมาย

Comment

คือ จะ flash bios อีกรอบ จะเป็นไรป่าวครับ ( เผื่อจะดีขึ้น )

bios เวอรชั่นเดิมอะ

แล้ววิธี flash เขาทำกันยังไงครับ บอกวิธีหน่อย

เคยอ่านผ่านๆ เห็นคน flash แล้วเสียอะ เลยเสี่ยวๆ

Comment

เป็นเหมือนกันครับ 5000+@3.2 vcore 1.45 Idle 48-53 + Tuniq Tower120 สงสัยต้องเปลี่ยนบอร์ดรุ่นอื่นมั้งครับ bios v 13 เหมือนกันครับ เซ็งๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆ

Comment

Working...
                              X