Announcement

Collapse
No announcement yet.

สอบถามเรื่องความปลอดภัยในการใช้ UPS ต่อคอมพิวเตอร์นิดนึงครับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• สอบถามเรื่องความปลอดภัยในการใช้ UPS ต่อคอมพิวเตอร์นิดนึงครับ

การเลือกใช้ UPS นะจำเป็นต้องกำหนดเสปค UPS แค่ใหนครับว่าจะสามารถดูแลคอมพิวเตอร์เวลาไฟดับได้จริงสามารถสำรองไฟในขณะที่เราโหลด bit แล้วไฟดับโดยที่เราไม่อยู่บ้านได้ดีขนาดใหน เพราะผมคิดว่าบ้างที่การที่คอมเรารันไฟ บน UPS ในขณะที่เราไม่รู้เรื่อง (รู้เรื่องคงรีบปิด) นั้น กำลัง วัต คงไม่เทียบเท่ากับไฟปรกติแน่มันจะสามารถทำให้คอมเราได้รับความเสียหายมากน้อยเคยใหนกับครับรวมไปถึง UPS ที่คุณภาพดีหรือต่ำต่างกันอย่างไร และUPS ที่ใช้นานแล้ว3-4จะสามารถใช้ได้ดีแค่ใหน ที่ถามมาทั้งหมดเพราะเดี๋ยวนี้คอมพิวเตอร์กินไฟเยอะจริง ๆ ไม่รู้ว่าจะเป็นอย่างไรกับคุณภาพของ UPS

คำถามที่สงสัยก็คือแล้ว UPS คุณภาพไม่ดีจะเปรียบเสมือนเวลาเราใช้ Supply ไม่ดีแล้วทำให้เมนบอดท์พังหรือเปล่าว

ขอบคุณที่ตอบครับ
    Last edited by teerasakrsu; 4 Aug 2008, 16:33:58.

ผมคิดว่าไม่เกี่ยวนะ
    มันขึ้นอยุ่กับเลือกใช้ ups พอกับกำลังไฟที่เครื่องคอมต้องการรึเปล่า
    ถ้าจะพังผมคิดว่าเกิดจาก ไฟมันกระชากตอนไม่มี ups มากก่า

อันนี้ฟามเห็นส่วนตัว - -*

Comment

อ่านแล้วมึนๆ @@
      เอาว่า...

ต้องดูงับว่า Com กินไฟแค่ไหน ถ้าซื้อมาต่ำเกิน เวลาไฟดับ UPS ก็จะไม่สามารถจ่ายไฟให้พอที่ต้องการ สรุป คอมฯ ก็ดับอยู่ดีงับ.... หรือ ถ้าต้องการให้มัน สำรองไว้ใช้ได้นานมากขึ้นเท่าไหร่ ก็ต้อง UPS สำรองไฟ มากขึ้นตามไปด้วยงับ

UPS ถ้าคุณภาพไม่ดี ก็เสียง่าย สำรองไฟไม่อยู่ ก็เหมือนกับ ต่อไฟบ้านแล้วไฟตก ใส่ปกติละงับ

Comment

ผมว่ามันมีส่วนนิดนึงนะ เพราะว่า UPS ราคาถูกๆ มักจ่ายไฟจากแบตฯ ออกมาไม่ใช่ Pure sine wave อยู่แล้ว
        ถ้าจับคู่กับ PSU ไม่ค่อยดีอีก ก็อาจจะมีปัญหาได้ ( ที่ผมว่าอาจจะ ก็เพราะผมยังไม่เคยเจอปัญหาเองนะครับ )
        แต่ยกตัวอย่างกรณีที่ผมเจอ ถ้า UPS ธรรมดาๆ ต่อกับ DSL router พอไฟดับ on batt ปุ๊บ เนตหลุดเลย
        พอเปลี่ยนมาใช้ของดีๆ ก็ไม่มีปัญหาครับ ( แบบ Pure sine wave )

Comment

Originally posted by Teardrop View Post
          อ่านแล้วมึนๆ @@
          เอาว่า...

ต้องดูงับว่า Com กินไฟแค่ไหน ถ้าซื้อมาต่ำเกิน เวลาไฟดับ UPS ก็จะไม่สามารถจ่ายไฟให้พอที่ต้องการ สรุป คอมฯ ก็ดับอยู่ดีงับ.... หรือ ถ้าต้องการให้มัน สำรองไว้ใช้ได้นานมากขึ้นเท่าไหร่ ก็ต้อง UPS สำรองไฟ มากขึ้นตามไปด้วยงับ

UPS ถ้าคุณภาพไม่ดี ก็เสียง่าย สำรองไฟไม่อยู่ ก็เหมือนกับ ต่อไฟบ้านแล้วไฟตก ใส่ปกติละงับ
          ตามนี้เลย stabilizerที่หวังผลได้จริงๆจังมันไม่ได้อยู่ในups

Comment

อ่า

แบบนี้ก็เท่ากันว่า UPS ห่วยแค่ใหนของแค่ให้ วัตท์ เท่ากับหรือมากกว่าคอมก็พอหรอครับ

Comment

Working...
            X