Announcement

Collapse
No announcement yet.

แสดงความคิดเห็น เกมเป็นต้นเหตุทำไห้เกิดอารมความรุนแรงจริงหรือ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• แสดงความคิดเห็น เกมเป็นต้นเหตุทำไห้เกิดอารมความรุนแรงจริงหรือ

เห็นด้วยป่าวคับ

สำหลับผมมานก้ออยู่ที่การแยกแย้ะว่าอันไหนคือเกมอันไหนคือเรื่องจริง

ผมอายุ 17 เอง เล่น gta มากี่ชั่วโมงแล้ว ยังไม่เห็นเป็นแบบในข่าวเลย

เซง

ชาว oc คิดยังไงกับเรื่องนี้คับ

ดัน1

Comment

ดันอีกทีคับผม

Comment

ไม่เห็นด้วยครับ มันอยู่ที่อารมณ์และเหตุผล+นิสัยแต่ละคนมากกว่า
        ตามความคิดผมคือ เกมเป็นตัวผลักดัน ไม่ใช่ตัวต้นเหตุ
        ถ้าคนเล่นปกติ ยกตัวอย่าง GTA เวลาเล่น ผมไม่ได้เอาปืนไปไล่ยิงหัวชาวบ้าน
        ที่ทำก็ทำไปตามเควส เล่นตามเนื้อเรื่องเหมือนดูหนัง

Comment

เกมส์ก็เป็นปัจจัยหนึ่งในหลายๆปัจจัย แต่คงไม่ใช่ปัจจัยหลักหรอก

Comment

ผมว่าเกมส์เป็นเพียงสาเหตุน้อยนิดเท่านั้นครับ
            องค์ประกอบหลักน่าจะเป็นตัวผู้เล่นเองมากกว่า
            เล่นอย่างพอดี เล่นอย่างมีสติ แยกแยะเกมส์กับความจริงให้ออก

Comment

Comment

เปนที่นิสัยคนมากกว่า มีหัวสมองก้อ แยกแยะหน่อยไม่ใช้เอาไว้กั้นหู

Comment

ก็มีส่วนบ้างนิดหน่อย เวลาเล่นเกมส์แพ้ผมทุบคอมทิ้งประจำอ่ะ

Comment

เกมส์มีไว้เพื่อความสนุก คลายเคลียด คนที่มีสมองเท่านั้นถึงจะรู้แต่ไอเด็กเวรนั่นมัน ไม่มีสมองครับ

ผมว่าตอนนี้สิ่งที่กำลงัทำให้เกิดความรุนแรงคือ การเมือง มากกว่า

Comment

หากคิดเป็นเรี่องแบบนี้ก็ไม่เกิดครับ อยู่ที่คนๆนั้นครับ

Comment

สังคมมมมมมมมมมมมมมมมมมมมมมมม

เล่น GTA แสดงว่า คุณก็เกมเมอร์คนนึง แต่ทำไมทำแบบนี้น้อ

ต้องมีกฏสำหรับ เกมเมอร์หรือเปล่า

Comment

อาจเป็นไปได้ถ้าจิตมันอ่อน...ขนาดพวกที่ฟังการชุมนุมบ่อยๆยังคล้อยตามที่เค้าบอกได้เลย........โย่ว..

Comment

ไร้สาระ ทั้งเด็กทั้งสื่อ ประโคมข่าวจะขายข่าวกันอย่างเดียว ลองถ้าลงข่าวประมาณว่าครอบครัวมีปัญหาเด็กเลยมีปัญหา ข่าวคงไม่ขายดี

Comment

สำหรับความคิดผมนะ
                              ขึ้นอยู่กับพื้นฐานของจิตใจของแต่ละคน ว่าจะแยกเกมออกจากโลกความเป็นจริงได้หรือเปล่า
                              ถ้าคน คนนั้นเล่นเกมวันละ 5-6 ชม. ต่อวันแต่เค้าก็สามารถรู้ว่าอะไรเป็นอะไร เค้าเล่นเกมเพราะเค้าชอบและรัก
                              สนุกทุกวินาที ที่เล่นเกม ก็ไม่มีปัญหาอันใดใช่ใหมครับ

แต่ถ้ามามองอย่าง เด็กที่มีปัญหาในข่าวนั้น มันเป็นเรื่องของเด็กที่มีปัญหาจริงๆ ทั้งครอบครัวหรืออะไรก็แล้วแต่
                              มันอาจจะมีแรงกระตุ้นมาจาก GTA ก็ได้ เพราะอย่าลืมความรุนแรงนั้น มันมีทุกสื่อเช่น
                              ละคร ข่าว ภาพยนต์ มันเป็นแรงกระตุ้นได้ทั้งหมดครับ

เมื่อเช้า ผมดูสรยุทธ์กับสู่ขวัญพูดถึงข่าวนี้ ผมบอกตรงๆผมฝังพวกเค้าวิเคราะห์ได้ห่วยแตกมาก
                              โดยเค้าพูดไปในทางโทษเกมอยู่ดีครับ บอกว่าเกมมีความรุนแรงอย่างโน้นอย่างนี้ ทั้งๆที่พวกเค้าไม่
                              ได้ดูตลาดเกมเลยว่า มันมีเกมอะไรบ้าง เค้าแบ่งเรตเกมกันอย่างไร แล้วเกมเมอร์จริงเค้าเป็นอย่างไร

ที่นี่เมื่อชาวบ้านฟังพวกนี้คุย แน่นอนชาวบ้านเค้าก็โทษเกมอยู่ดี เห็นใหมครับสื่อไทย ตามน้ำจริงๆ
                              วัวหายล้อมคอก รัฐก็อ่อนเกินไปในการดูแลเรื่องการแบ่งเรตเกม

ปัญหาทัศนะคติต่อเกมในเมืองไทย ไม่มีการพัฒนาเลยครับ
                              เกมเมอร์อย่างผมก็ไม่ได้หวังอะไรมาก ขอแค่อย่ามายุ่งกะผมเวลาผมเล่นเกมอยู่บ้านก็แล้วกัน

Comment

Working...
                              X