Announcement

Collapse
No announcement yet.

ถามหน่อยครับ เรื่อบูทเข้าวินโดว์

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ถามหน่อยครับ เรื่อบูทเข้าวินโดว์

เครื่องผมเดี๋ยวนี้เวลาเปิดเคร่อง ใช้เวลาบูทเครื่องนานมากๆ ไปค้างอยู่หน้าที่ขึ้นชื่อMB และก็ตรงWindoeXPนานมากๆครับ สาเหตุมาจากอะไรครับพี่ๆ เครื่องผมที่ร้านเขาGHOSTวินโดว์ลงให้ มีผลมั้ยครับพี่ครับ แรมเครื่องผม2GB ช่วยผมด้วยครับพี่ครับ
    ขอบคุณพี่ๆชาวOCZมากๆครับ

ไปตั้งที่ bios เป็น Quick boot ครับ

Comment

ตั้งแล้วครับ ไม่หายอ่ะครับ มีสาเหตุอื่นอีกมั้ยครับ มีวิธีไหนอีกมั้ยครับพี่ๆ

Comment

เคยเจอเหมือนกัน win เดียวกันลงหลายๆเครื่องไม่เป็น บางทีลงเครื่องเดียวกันก็เป็นบางทีอยู่หน้านั้นเป็ยชั่วโมงๆ พอลงใหม่ก็หาย ก็เลยเข้าใจไปเองว่า น่าจะมาจากการลงที่ไม่สมบูรณ์ครับ ลงใหม่สถานเดียว เข้าใจเองนะครับ

Comment

ผมก็เป็น บูตไวมาก แต่มาค้างที่ Windows นายใช้ XP sp3+Nod32 มะ ผมใช้ ไม่รุเกี่ยวป่าว

Comment

ปัญหาส่วนใหญ่มักจะมาจากไดร์ที่เสียบไว้เเต่ไม่ได้เข้าไฟไว้ เช่น cd-rom เสียบสายเเพรไว้เเต่ไม่ได้เสียบสายไฟไว้ทำให้ BIOS หาฮาร์ดเเวร์ไม่เจอเเต่มีการเชื่อมต่อเกิดขึ้นเป็นต้น

Comment

Originally posted by bunyawat View Post
              ปัญหาส่วนใหญ่มักจะมาจากไดร์ที่เสียบไว้เเต่ไม่ได้เข้าไฟไว้ เช่น cd-rom เสียบสายเเพรไว้เเต่ไม่ได้เสียบสายไฟไว้ทำให้ BIOS หาฮาร์ดเเวร์ไม่เจอเเต่มีการเชื่อมต่อเกิดขึ้นเป็นต้น
              อันนี้ใช่เลย

อุปกรณ์มีปัญหาก็มีส่วน

เครื่องเก่าผม sempron 2600+k8v-mx+512/400 rambo+mx4000+160/7200 sataII samsung boot เครื่อง logo window วิ่งรอบเดียวครับ

งงกะมันอยู่

เครื่องใหม่แรงกว่าเยอะ ตั้ง 3 รอบแน่ะ อุปกรณ์ support ก็มีส่วนครับ

ใช้ xp2006 november

Comment

ของผมลองน่ะครับ ใช้ HD sata 1 ลูก กับ DVD-RW 1 ตัว มันเช๊คไวมากครับ แปบเดียวแล้วก็ดัง ติ้ด ผ่านไปเลย
                แต่พอลองใส่ HD แบบ IDE เข้าไปอีกลูกเท่านั้นแหละครับ มันเช๊คนานมากเลยครับ แบบหลายวิเลยคับ ไม่รุ้ว่าเป็นที่อะไร ลองปรับในไบออสให้ เอา SATA เป็นตัวแรก มันก็ ไม่หาย แต่ไม่รุ้ SATA ด้วยกันจะไวเปล่า

Comment

ขอบคุณครับ สงสัยต้องลงวินใหม่แน่ๆเลยล่ะ

Comment

Working...
                  X