Announcement

Collapse
No announcement yet.

ถามเรื่อง RAID 0 หน่อยครับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ถามเรื่อง RAID 0 หน่อยครับ

คือว่าถ้ามี 80 GB 2 ตัว

ถ้าเอามาต่อ RAID 0 เเล้ว

จะเเยกที่เเก็บข้อมูลเป็นสองที่ได้หรือเปล่าครับ

ไม่ได้คับ Raid 0 ทำงานโดยแบ่งข้อมูลเแยกเก็บคนละ Harddisk เพื่อความรวดเร็วในการอ่าน/เขียนข้อมูล ถ้า Harddisk เสียลูกใดลูกนึงข้อมูลทั้งหมดก็เสียไปด้วยคับ

แนะนำให้ต่อ Raid 1+0 ดีกว่าคับ

ข้อมูลเกี่ยวกับ Raidคับ http://www.expert2you.com/view_article.php?art_id=1032

Comment

หมายถึงแบ่งพาร์ติชั่น ?

Comment

ถ้าหมายถึงแบ่ง Partition ก็แบ่งได้ตามปกติคับ เพราะว่าระบบจะมองเป็น HD ตัวเดียวคับ

Comment

ถ้าจะเอา Hdd 2 ตัวมาต่อ raid 0 แล้วแบ่งเป็น 2 พาราติชั่นแล้ว ผมว่าไม่ต้องต่อ raid เลยดีกว่าครับ

Comment

ถ้าเเบ่งเป็น 2 Partition เเล้วมันจะช้าลงไหมครับ

เเล้วทําลําบากไหมครับ

Comment

ไม่ช้านะครับ แบ่งก็ง่ายๆ ครับ

Comment

ทําตามขั้นตอนใช่ไหมครับ

Comment

ลองดูรายละเอียดตามนี้ ... >>> โชว์พลัง RAID0 x4 <<<

คงให้คำตอบท่านฯ ได้บ้างครับ

.

Comment

ขอบคุณครับ

Comment

Working...
                    X