Announcement

Collapse
No announcement yet.

รบกวนถามหลายเรื่องคับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• รบกวนถามหลายเรื่องคับ

1.คือเพิ่งประกอบคอมใหม่คับ แล้วจะลงวินโดว format ค้างที่ 8% ตลอดเอา HDD ไปแสกนดูพบว่า bad เพียบเรยคับ แบบนี้จาเอาไปเครมได้ไม๊คับ ประกันเริ่มเดือนที่แล้ว แต่ว่าเพิ่งจะแกะออกมาใช้ แบบนี้ต้องเอาไปเครมที่ร้านJIB หรือที่ศูนย์ synnexคับ
    2.เอาHDD อีกตัวนึงมา มีข้อมูลอยู่ มาลองต่อเพื่อจาลงวินโดวแบบไม่ format คือให้ข้อมูลในนั้นคงเดิมคับ พอboot เข้า cd เสร็จตอนจาเข้า HDD ลงวินโดวมันบูทไม่เข้าอะคับ นิ่งไปเฉยๆๆเรย
    3.drive dvd sata ก็เสียบเข้ากับช่องเสียบ sata HDD ใช่ไม๊คับ ถามเพื่อความแน่จาย

ผมใช้บอร์ด gigabyte GA-EP45-DS3 อันนี้ถ้าจะต่อ raid ต้องมีการ์ด raid ใช่ไม๊คับ หรือว่าไม่ต้องใช้

แล้วก็ HR03-GT ต้องใช้ พัดลม 9CM ใช่ไม๊คับ หรือใช้ size อื่น จาเข้ากับตัว ล๊อคมันได้ไม๊คับ เช่น 8cm

รบกวนหน่อยนะคับ แบบว่าตอนนี้กะลังเครียดกะคอมใหม่ TT

ไปเครมซะ

Comment

ดันๆๆ

Comment

ตอบ
        1.ซื้อที่ไหนรีบเอาไปเครมถ้ายังไม่เกิน 7 วัน เรียกร้องตัวใหม่ได้เลยครับ ถ้าเกินแล้วต้องรอของเครมเสร็จเท่านั้น
        2.ระวังนะครับข้อมูลจะหายใช้ความระมัดสูง HD เป็นแบบไหนครับถ้า SATA ตัววินโดที่ลงต้องมี driver ด้วยนะครับ ลองหาๆดูมีหลายตัวดูที่บอกว่ามี driver SATA ในนั้นด้วย ถามคนขายเอาก็ได้ ถ้าไม่มั่วนะ ไม่งั้นต้องลงเองจะยุ่งยากสำหรับคนไม่ชำนาญเลยอธิบายยาวไปหาแผ่นที่มี driver มากดีกว่า ไม่งั้นมันจะมองไม่เห็น HD ครับ รึถ้าเป็น IDE ก็ดูว่า set เป็นมาสเตอร์แล้วรึยัง ดูวิธีเช็ทที่แถวที่ต่อสายเข้า HD จะมีอธิบายวิธีเช็ทอยู่ แต่ละยี่ห้อจะมีคำอธิบายไม่เหมือนกันแต่จะคล้ายๆกัน
        3.ถูกต้องแล้วครับ ดูลำดับด้วยนะครับ แต่ละช่องจะมีเลขกำกับ

ปล...เวลาลงระหว่าง format ห้ามหยุดห้ามเลิกกลางคัน ห้ามไฟดับ ไม่งั้น HD พังทันที

Comment

Originally posted by naum View Post
          ตอบ
          ปล...เวลาลงระหว่าง format ห้ามหยุดห้ามเลิกกลางคัน ห้ามไฟดับ ไม่งั้น HD พังทันที
          ถึงกับพังเลยเหรอครับ

หมายถึงข้อมูลหาย หรือ HDD มีปัญหาครับ (ยิ่งกว่าแฟลชไบออสอีกแฮะ)

Comment

1.เลย 7 วันไปแล้วเครมศูนย์ดีกว่าคับเผลอๆได้ตัวใหม่เลย เครมร้านมันส่งต่อศูนย์อยู่ดีต้องรอกว่ามันจะส่ง
            2.นิ่งยังไงคับ นิ่งตรงไหน ลงเสรจหรือยังคับ
            3.เสียบได้คับ ไม่งั้นจะไปเสียบรูไหนหละคับ -..-

เรื่อง raid ไม่ต้องใช้การ์ดคับ เด๋วนี้มันออนบอร์ดหมดแล้ว

Comment

สรุปแล้ว GA-EP45-DS3 นี่มัน ต่อ raid ได้เรยป่าวคับ หรือว่าไม่ได้ ด
              แล้วรุ่น GA-EP45-DS3R มันดีก่าด้านไหนบ้างคับ

Comment

ดันๆ

Comment

Working...
                X