overclockzonefanpage  overclockzoneth  TV  
Results 1 to 10 of 10

Thread: ผมจะเอา cdkeyใส่ในแผ่นวินโด้ยังไงดีครับ

OverclockZone Member m1500's Avatar

Default ผมจะเอา cdkeyใส่ในแผ่นวินโด้ยังไงดีครับ

ปัยหามีอยู่ว่าผมลงวินโด้ใหม่แต่เมื่อเครื่องเรียกหาcdkey ผมก็พิมตามปรกติแต่ไม่น่าเป็นไปได้ครับ ตัว pในแป้นผมไม่มี ทำทุกวิถีทางแล้วก็ไม่มีต้วp มันกลายเป็นตัวเลขครับผมจึงอยากเอาcdkeyใส่ในแผ่นเลยครับมันมีวิธีการทำแบบไหนหรอครับ...ช่วยแนะนำผมทีนะครับ

OverclockZone Member singha's Avatar

แป้นพิมไม่มีตัว P ก็เปลี่ยนคีบอร์ดใหม่เลยครับ

การเอา ซีดีคีย์ ลงมันลงได้ครับแต่มันไม่ได้ใส่ให้อัตโนมัติครับ

OverclockZone Member
    ใกล้เสรี สุขุมวิท 103

ถ้าอยากเอาใส่ใน cd เลย ก็ต้องใช้ n-lite ทำเอาครับ

แต่วินโดว์นั้นต้องไม่เคยดัดแปลงมาก่อน ตอนลงมันจะใส่คีย์อัตโนมัตครับ

วิธีทำก็ง่าย ๆ หาใน google ดูครับ ส่วน n-lite ก็ freeware

OverclockZone Member mengchanchai's Avatar

1.ใส่แผ่น windows xp
    2.ที่ Drive C สร้าง folder ชื่อ XPCD
    3.copy file ทั้งหมดในแผ่นไปใส่ใน C:\XPCD
    4.เปิด notepad แล้ว copy file ทั้งหมดนี้ลงไป

------------------------------------------------------------
    ;SetupMgrTag
    [Data]
    AutoPartition=0
    MsDosInitiated="0"
    UnattendedInstall="Yes"

[Unattended]
    UnattendMode=FullUnattended
    OemSkipEula=Yes
    OemPreinstall=No
    TargetPath=\WINDOWS

[GuiUnattended]
    AdminPassword=*
    EncryptedAdminPassword=NO
    OEMSkipRegional=1
    TimeZone=205
    OemSkipWelcome=1

[UserData]
    ProductKey=HMVR2-D26JY-WM667-4RX32-JRC86
    FullName="xxxxxx"
    OrgName="xxxxxx"
    ComputerName=xxxx

[Display]
    BitsPerPel=32
    Xresolution=1024
    YResolution=768
    Vrefresh=60

[RegionalSettings]
    LanguageGroup=11
    SystemLocale=0000041e
    UserLocale=0000041e
    InputLocale=0409:00000409

[Identification]
    JoinWorkgroup=WORKGROUP

[Networking]
    InstallDefaultComponents=Yes
    --------------------------------------------------------------------
    5.save file ในข้อ 4 ชื่อ winnt.sif
    ต้องตั้งชื่อ และนามสกุลให้ถูกต้อง ระวังอาจจะกลายเป็นนามสกุล .txt
    6.นำไฟล์ winnt.sif ไปวางไว้ที่ folder i386 ใน xpcd
    7.write แผ่นแบบ bootable

ทั้งหมดนี้คือการติดตั้งแบบ unattend...ตอนติดตั้งแค่เลือก partition ที่ต้องการจะลง..ที่เหลือ ...พี่ไม่ต้อง...น้องทำเอง
    อ้อ fiel winnt.sif นี่ท่านสามารถแก้ไขได้นะครับ...เช่น cd key และอื่นๆ
    Last edited by mengchanchai; 5 Aug 2008 at 11:34:44.

OverclockZone Member m1500's Avatar

Quote Originally Posted by mengchanchai View Post
    1.ใส่แผ่น windows xp
    2.ที่ Drive C สร้าง folder ชื่อ XPCD
    3.copy file ทั้งหมดในแผ่นไปใส่ใน C:\XPCD
    4.เปิด notepad แล้ว copy file ทั้งหมดนี้ลงไป

------------------------------------------------------------
    ;SetupMgrTag
    [Data]
    AutoPartition=0
    MsDosInitiated="0"

[Unattended]
    UnattendMode=FullUnattended
    OemSkipEula=Yes
    OemPreinstall=No
    TargetPath=\WINDOWS

AdminPassword=*
    EncryptedAdminPassword=NO
    TimeZone=205
    OemSkipWelcome=1

[UserData]
    ProductKey=HMVR2-D26JY-WM667-4RX32-JRC86
    FullName="xxxxxx"
    OrgName="xxxxxx"
    ComputerName=xxxx

[Display]
    BitsPerPel=32
    Xresolution=1024
    YResolution=768
    Vrefresh=60

[RegionalSettings]
    LanguageGroup=11
    InputLocale=0409:00000409

[Identification]
    JoinWorkgroup=WORKGROUP

InstallDefaultComponents=Yes
    --------------------------------------------------------------------
    5.save file ในข้อ 4 ชื่อ winnt.sif
    ต้องตั้งชื่อ และนามสกุลให้ถูกต้อง ระวังอาจจะกลายเป็นนามสกุล .txt
    6.นำไฟล์ winnt.sif ไปวางไว้ที่ folder i386 ใน xpcd
    7.write แผ่นแบบ bootable

ทั้งหมดนี้คือการติดตั้งแบบ unattend...ตอนติดตั้งแค่เลือก partition ที่ต้องการจะลง..ที่เหลือ ...พี่ไม่ต้อง...น้องทำเอง
    อ้อ fiel winnt.sif นี่ท่านสามารถแก้ไขได้นะครับ...เช่น cd key และอื่นๆ
    พี่ครับ แผ่นผมเป็นวิน ออริจินอลครับให้ผมเปลี่ยนชื่อจากไฟร์ที่พี่ให้ก็อปปี้เป็นออริจินอลของผมและเปลี่ยน ซีดีคีร์เท่านั้นใช่ไม๊ครับที่เหลือเหมือนเดิมแค่นี้ผมก็สามารถสร้างแผ่นวินที่ออโตซีดีคีร์แล้วใช่ไม๊ครับรบกวนตอบผมที

ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ mengchanchai
    เทพจริง ๆครับ ว่าแต่ทำไมถึงรู้วิธีเหรอครับ เรียนทางด้านนี้อยู่รึเปล่า

เป็นภาษาอะไรบ้างครับ

OverclockZone Member mengchanchai's Avatar

Quote Originally Posted by m1500 View Post
    พี่ครับ แผ่นผมเป็นวิน ออริจินอลครับให้ผมเปลี่ยนชื่อจากไฟร์ที่พี่ให้ก็อปปี้เป็นออริจินอลของผมและเปลี่ยน ซีดีคีร์เท่านั้นใช่ไม๊ครับที่เหลือเหมือนเดิมแค่นี้ผมก็สามารถสร้างแผ่นวินที่ออโตซีดีคีร์แล้วใช่ไม๊ครับรบกวนตอบผมที

[UserData]
    ProductKey=HMVR2-D26JY-WM667-4RX32-JRC86 <==ใส่ cd key ของท่าน
    FullName="xxxxxx" <===ใส่ชื่อที่ต้องการ เช่น "Mengchanchai "แฮะๆ อันนี้ชื่อผม
    OrgName="xxxxxx" <==กรอก ชื่อบริษัืท เช่น "Lovely Company Ltd"
    ComputerName=xxxx <== ชื่อคอมพ์ เช่น SuperComp

ชื่อต่างๆ เหล่านี้จะดีที่ว่า ถ้าท่านลง softwareใหม่เวลาติดตั้ง มันจะลงชื่อให้อัติโนมัติ

เอ้าแถมให้อีกตัวอย่างนึง...ไม่คิดตังค์
    -------------------------------------------

[Data] ;ตั้งค่าตามนี้ได้เลยครับ ยกเว้น AutomaticUpdates ถ้าอยากให้ถูกตั้งค่าว่า Update windows อัตโนมัติ ให้ใส่ "yes"
    AutomaticUpdates="No"
    Autopartition=0
    MsDosInitiated=0

[Unattended] ; อันนี้ก็ไม่ต้องปรับครับ
    UnattendMode = FullUnattended
    UnattendSwitch = "Yes"
    OemPreinstall = "Yes"
    OemSkipEula = "Yes"
    FileSystem = *
    WaitForReboot = "No"
    NoWaitAfterTextMode = 1
    NoWaitAfterGUIMode = 1
    DriverSigningPolicy=Ignore
    NonDriverSigningPolicy=Ignore

[Display] ; ตั้งค่า Resolution ครั้งแรกครับ ไม่สำคัญมากจะไปตั้งตอนลงเสร็จแล้วก็ไม่ว่า
    Xresolution = 1024
    Yresolution = 768
    BitsPerPel = 32
    Vrefresh = 60
    AutoConfirm=1

[SystemRestore]

AdminPassword=* ;ตั้ง Password Administrator ครับ ไม่ตั้งให้ใส่ * ลงไปครับ
    EncryptedAdminPassword = "No"
    OemSkipWelcome = 1
    TimeZone = 205 ;TimeZone เป็น (GMT+7.00) Bangkok, Hanoi, Jakarta

[Components]
    msmsgs=off ; อันนี้ผมลบ Windows Messenger ที่แถมมากับ Windows ออกครับ เพราะผมไม่ได้ใช้
    msnexplr=off ; ต่อเนื่องจากข้างบน

[UserData]
    FullName="Computer" ; ชื่อผู้ลงทะเบียน
    OrgName="Microsoft" ; ชื่อองค์กร (ไม่ใส่ก็ได้ครับ)
    ComputerName = xXx ; ชื่อคอมพิวเตอร์ครับ
    ProductKey = "XXXXX-XXXXX-XXXXX-XXXXX-XXXXX" ; ใส่ Key ให้ถูกต้องนะครับ

[TapiLocation] ; อันนี้เกี่ยวกับค่า code ประเทศไทยครับ เป็น +66
    CountryCode=66
    AreaCode=66

[RegionalSettings] ; ส่วนนี้ตั้งค่า Regional ครับตั้งตามนี้ไปเลยสำหรับคนที่จะให้ลงภาษาไทยไปเลยครับ
    LanguageGroup=1,2,3,4,5,6, 7, 8, 9, 10,11,12,13,14,15
    Language=0000041e
    InputLocale=0409:00000409,041e:0000041e

InstallDefaultComponents = "Yes"

[Identification] ; ชื่อ Workgroup ครับ
    JoinWorkgroup = "Workgroup"

----------------------------------------------
    good luck!!
    Last edited by mengchanchai; 5 Aug 2008 at 13:25:51.

Quote Originally Posted by samulai View Post
    เทพจริง ๆครับ ว่าแต่ทำไมถึงรู้วิธีเหรอครับ เรียนทางด้านนี้อยู่รึเปล่า

เป็นภาษาอะไรบ้างครับ
    แหะ แหะ บอกตรงๆ ผมไม่ได้เรียนด้าน computer หรอกครับ
    อาศัยศึกษาเอาเอง
    สนใจเรื่องการติดตั้ง win xp แบบ unattend ก็ลองไป link นี้ดูนะครับ
    http://unattended.msfn.org/unattended.xp/

แหะ แหะ บอกตรงๆ ผมไม่ได้เรียนด้าน computer หรอกครับ
    สนใจเรื่องการติดตั้ง win xp แบบ unattend ก็ลองไป link นี้ดูนะครับ
    http://unattended.msfn.org/unattended.xp/
    อ๋อ ครับ คงคล้ายกับผม ที่ไม่ได้เรียนด้านคอมพ์ แต่สนใจมากมาย

ขอบคุณครับ

Quote Originally Posted by mengchanchai View Post
    white แผ่นแบบ bootable ทำไงหรอครับ

Bookmarks

Bookmarks