Announcement

Collapse
No announcement yet.

เปรียบเทียบ seagate 640g & western 640g และ อีกอัน seagate ES.2 500g ครับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• เปรียบเทียบ seagate 640g & western 640g และ อีกอัน seagate ES.2 500g ครับ

ผมเห็นในกระทู้ NEWS มีเปรียบเทียบ 640g ผมก็เล็งๆอยู่ แต่สงสัยว่า ถ้าเทียบกัน ES.2 อันไหนจะแรง ทน ถึกกว่ากันครับ คือว่า ปกติ ผมเปิด 24/7 โหลด bit อ่าครับ

1. ทางเทคนิค seagate เป็นรุ่น AS มันไม่น่าจาออกแบบมาเพื่อเปิด 24 ชม
    2. wd 640 นี่ผมไม่ทราบครับ ไม่รู้ออกแบบมาเพื่อไว้ เปิด 24 ชมหรือเปล่า
    3. ส่วน ES.2 นี่ขึ้นชื่อ ว่า แรก ถึก นิ่ง ไม่รู้ยังไง ขอทราบความแตกต่างหน่อยนะครับ
    สงสัยมากเรื่อง HDD เนี่ยครับ หลายแบบ หลายความเร็ว หลายประกัน หลายราคา หลายหลายหลาย ครับ

ใครเชี่ยวชาญ ขออนุญิติรบกวนให้ความรู้ทีนะครับ
    ขอบคุนล่วงหน้าครับผม

ดู รีวิว seagate 7200.11 500G ได้ที่นี่ รุ่น AS ครับ

http://forums.overclockzone.com/foru...d.php?t=254057

Comment

Originally posted by GUNMAN2002 View Post
      ดู รีวิว seagate 7200.11 500G ได้ที่นี่ รุ่น AS ครับ

http://forums.overclockzone.com/foru...d.php?t=254057
      ดูแรงๆผิดปกติ ผมเห็น es.2 raid0 เปิด buff intel write back cache buste rate ก็ประมานนี้อ่าครับ

ที่สงสัยมากมายคือว่า es.2 กับ 7200.11 เนี่ย มันแตกต่างกันยังไง นอกจาก อันนึง ไว้เปิด 24ชม อีกอันไว้เล่นเกมอ่าครับ แบบ ทางเทคนิคไรงี้อ่าครับ
      ปล. เคยได้ยินมาว่า es.2 จานมันเป็นคนละแบบ แล้วก็ raid แล้ว graph เนียน ไรงี้อ่าครับ

Comment

Originally posted by pizpizza View Post
        ผมเห็นในกระทู้ NEWS มีเปรียบเทียบ 640g ผมก็เล็งๆอยู่ แต่สงสัยว่า ถ้าเทียบกัน ES.2 อันไหนจะแรง ทน ถึกกว่ากันครับ คือว่า ปกติ ผมเปิด 24/7 โหลด bit อ่าครับ

1. ทางเทคนิค seagate เป็นรุ่น AS มันไม่น่าจาออกแบบมาเพื่อเปิด 24 ชม
        2. wd 640 นี่ผมไม่ทราบครับ ไม่รู้ออกแบบมาเพื่อไว้ เปิด 24 ชมหรือเปล่า
        3. ส่วน ES.2 นี่ขึ้นชื่อ ว่า แรก ถึก นิ่ง ไม่รู้ยังไง ขอทราบความแตกต่างหน่อยนะครับ
        สงสัยมากเรื่อง HDD เนี่ยครับ หลายแบบ หลายความเร็ว หลายประกัน หลายราคา หลายหลายหลาย ครับ

ใครเชี่ยวชาญ ขออนุญิติรบกวนให้ความรู้ทีนะครับ
        ขอบคุนล่วงหน้าครับผม
        7200.11 รหัส AS ขนาด 32MB NCQ มีการ review จากหลายค่าย (google ดูเลยครับ) พบว่าแรงกว่า ES.2 (Enterprise Drive) นะครับ ... หนังสือ Chip เล่มล่าสุดวัด Avg Read / Write แล้วแซงหน้า ES.2 ... อายุการใช้งาน 7200.11 อยู่ที่ 7.5 แสน ช.ม. - ES.2 อยู่ที่ 1.2 ล้าน ช.ม.

เอามาเปิด 4 - 5 วันปิดที ผมว่า 7200.11 เอาอยู่สบายๆ แต่ควรมีพัดลมเป่าระบายการสะสมของความร้อนด้วย

แต่ถ้าจะเอามาเปิด 3 - 4 เดือนไม่ปิดเลย ผมว่าเล่น ES.2 ดีกว่าครับ เพราะขึ้นชื่อเรื่องเปิดทิ้งไว้นานมากๆ แต่เสถียรกว่า

sigpic

Comment

Originally posted by mercadix View Post
          7200.11 รหัส AS ขนาด 32MB NCQ มีการ review จากหลายค่าย (google ดูเลยครับ) พบว่าแรงกว่า ES.2 (Enterprise Drive) นะครับ ... หนังสือ Chip เล่มล่าสุดวัด Avg Read / Write แล้วแซงหน้า ES.2 ... อายุการใช้งาน 7200.11 อยู่ที่ 7.5 แสน ช.ม. - ES.2 อยู่ที่ 1.2 ล้าน ช.ม.

เอามาเปิด 4 - 5 วันปิดที ผมว่า 7200.11 เอาอยู่สบายๆ แต่ควรมีพัดลมเป่าระบายการสะสมของความร้อนด้วย

แต่ถ้าจะเอามาเปิด 3 - 4 เดือนไม่ปิดเลย ผมว่าเล่น ES.2 ดีกว่าครับ เพราะขึ้นชื่อเรื่องเปิดทิ้งไว้นานมากๆ แต่เสถียรกว่า
          อ่าครับผม แพงกว่าดันถูกกว่า แค่เรื่องเปิด 24 หรือ ไม่ 24 นี่เอง ปกติผมเปิดไว้เป็นเดือนเลย หุหุ เด๋วลอง google ต่ออีกที ขอบคุนมากนะครับท่าน 3000 กะ 3900 แหะๆ 3000 เร็วกว่า

Comment

24/7 กับเน็ตบ้านๆนี่ อันไหนก็เอาไปเหอะครับ เพราะมันมีการรับข้อมูลเต็มที่ประมาณ 512 KB/s (เน็ต 5 Mbps)

ซึ่งพวกโปรแกรมแชร์ไฟล์ประเภท P2P พวกบิททอเร้นท์ จะทำการ Cache ข้อมูลไว้ก่อนแล้วค่อยเขียนอ่ะครับ

ส่วนมากจะ Cache ไว้ที่ประมาณ 5 MB (หรืออาจมากกว่า) แล้วมันจะค่อยเขียนข้อมูลลงใน HDD. อ่ะครับ

ต่างกับพวก Co-Lo ที่ รับข้อมูลกันที่ 20-30 MB/s ที่ต้องมีการเขียนอ่านข้อมูลกันตลอดเวลา ซึ่งมันก็ต้องทำซ้ำๆด้วย

จึงต้องมีความถึกทน นิ่ง เป็นพิเศษครับ

Western Digital
            - รหัส KS/AAKS นี่ไวดีครับ ไวมากด้วย ใช้กับเน็ตบ้านๆได้ดี ผมว่าร้อนน้อยกว่า YS/ABYS ด้วย แต่ถ้าเอาไปใช้กะ Co-Lo นานๆนี่ตายโหง ดับสนิท
            - รหัส YS/ABYS/AYPS/FYPS นี่จะทนกว่าอยู่พอสมควรครับ (WD เคลมมาว่าใช้งานได้ต่อเนื่อง 1.2ล้าน ชม.) แต่ร้อนกว่าด้วย(ผมคิดว่านะ) แล้วก็แพงกว่าในขนาดที่เท่า/ยี่ห้อเดียวกันอยู่ ประมาณ 600-1000 บาท

Seagate
            - รหัส AS ก็จะประมาณ รหัส KS/AAKS ของ Western Digital แหละครับ
            - รหัส NS(ES/ES.2) ก็จะประมาณ YS/ABYS/AYPS/FYPS ของ Western Digital เหมือนกันครับ

ส่วนผลเทส/Benchmark ลอง ไปที่ www.google.com ครับ แล้วลองหาคำว่า "HD+tune+Benchmark" ดูครับ

"เวลาน้อยๆ + ค่า MB/s มากๆ = แรง"
            Last edited by ez2q2031; 5 Aug 2008, 09:04:26.

Comment

ตัวนี้ wd 640aaks
              เรื่องรายละเอียดเปรียบเทียบรุ่นข้อมุลยังไม่แน่นรอท่านต่อไปแล้วกัน
              Attached Files

Comment

Originally posted by ez2q2031 View Post
                24/7 กับเน็ตบ้านๆนี่ อันไหนก็เอาไปเหอะครับ เพราะมันมีการรับข้อมูลเต็มที่ประมาณ 512 KB/s (เน็ต 5 Mbps)

ซึ่งพวกโปรแกรมแชร์ไฟล์ประเภท P2P พวกบิททอเร้นท์ จะทำการ Cache ข้อมูลไว้ก่อนแล้วค่อยเขียนอ่ะครับ

ส่วนมากจะ Cache ไว้ที่ประมาณ 5 MB (หรืออาจมากกว่า) แล้วมันจะค่อยเขียนข้อมูลลงใน HDD. อ่ะครับ

ต่างกับพวก Co-Lo ที่ รับข้อมูลกันที่ 20-30 MB/s ที่ต้องมีการเขียนอ่านข้อมูลกันตลอดเวลา ซึ่งมันก็ต้องทำซ้ำๆด้วย

จึงต้องมีความถึกทน นิ่ง เป็นพิเศษครับ

Western Digital
                - รหัส KS/AAKS นี่ไวดีครับ ไวมากด้วย ใช้กับเน็ตบ้านๆได้ดี ผมว่าร้อนน้อยกว่า YS/ABYS ด้วย แต่ถ้าเอาไปใช้กะ Co-Lo นานๆนี่ตายโหง ดับสนิท
                - รหัส YS/ABYS/AYPS/FYPS นี่จะทนกว่าอยู่พอสมควรครับ (WD เคลมมาว่าใช้งานได้ต่อเนื่อง 1.2ล้าน ชม.) แต่ร้อนกว่าด้วย(ผมคิดว่านะ) แล้วก็แพงกว่าในขนาดที่เท่า/ยี่ห้อเดียวกันอยู่ ประมาณ 600-1000 บาท

Seagate
                - รหัส AS ก็จะประมาณ รหัส KS/AAKS ของ Western Digital แหละครับ
                - รหัส NS(ES/ES.2) ก็จะประมาณ YS/ABYS/AYPS/FYPS ของ Western Digital เหมือนกันครับ

ส่วนผลเทส/Benchmark ลอง ไปที่ www.google.com ครับ แล้วลองหาคำว่า "HD+tune+Benchmark" ดูครับ

"เวลาน้อยๆ + ค่า MB/s มากๆ = แรง"
                ขอบคุนมากครับท่าน เด๋วผมลอง google ดู แต่ประเด็นที่ท่านพูดมาก็จริงอ่ะครับ ใช้ net บ้าน hdd ทำงานไม่ได้หนักอะไรมากเลย

Originally posted by SantaCruz View Post
                เรื่องรายละเอียดเปรียบเทียบรุ่นข้อมุลยังไม่แน่นรอท่านต่อไปแล้วกัน
                ขอบคุนสำหรับ benchครับท่าน

ผมค่อนข้างจะมี idea ในการเลือกละครับ ขอบคุนมากครับ ทุกท่าน

Comment

Originally posted by SantaCruz View Post
                  อืมม แรงครับ
                  ผมลอง test 3200abys ดูแล้วได้แค่
                  avg = 64
                  max = 80
                  min = 36
                  access time = 12.7 ครับ

เดี๋ยวกลับบ้านแล้วเอารูปมาลงให้

---- update
                  http://forums.overclockzone.com/foru...d.php?t=196634
                  http://www.reportlabs.com/testbed/ve...v1/hdtop10.php
                  http://www.tomshardware.com/charts/

ลองดูครับ เยอะเชียว
                  Last edited by mcunn; 5 Aug 2008, 15:54:39.

Comment

เคยได้ยินมาว่า es2 500g แรงกว่า 7200.11 นี่จิงหรือเปล่าครับท่าน
                    ผมเข้าไปดูในเวป seagate 7200.11 ก็ 32mb ncq เหมือนกับ es.เลย นิครับ

Comment

ผมว่าแต่ละยี่ห้อก็มีความพิเศษต่างกันนะ
                      wd เขาเน้นเรื่อง สิ่งแวดล้อมซะส่วนใหญ่กับประหยัดพลังงาน
                      seagate นี่เรื่องแรง เพราะที่ดูจากส่วณใหญ่นะ

Comment

หุๆๆๆ เอาตัวไหนก็เอาครับ ถ้าเน้นนิ่งๆ ก็เอา ES.2 ไปเลย
                        อย่างที่ ref บนๆ บอกไว้ ว่ามันเขียนลง HDD ไม่ได้หนักเท่าไหร่ ไม่เหมือน Co-Lo เพราะไอ้นั่น banwidth วิ่งกันวุ่น 20MB/sec. แบบนี้ ถ้า HDD ไม่เร็วจริง ก็อาจโหลดอืดกันเลยน่ะครับ

Comment

Working...
                        X