Announcement

Collapse
No announcement yet.

มีปัญหา คอมค้างอ่ะครับ ช่วยดูที

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• มีปัญหา คอมค้างอ่ะครับ ช่วยดูที

คือว่า อยู่ดี ๆ ก็ค้างไปเลยครับ นิ่ง พอยท์เมาส์ไม่ขยับ กดอะไรไม่ได้ ตอนเล่นเกมก็เป็น บางทีพึ่งเปิดแล้วทิ้งไว้เฉย ๆ ก็เป็น

แต่่ว่า เป็นบางครั้งนะครับ บางวันก็เล่นฉลุยเลย ไม่มีปัญหา

คอมซื้อมานานแล้วครับ สังเกตดูเอง พึ่งจะมีปัญหา หลังจากเปลี่ยน cpu ใหม่

ไฟไม่พอมั้งครับ เห็นที่บอกว่าเล่นเกมก็เป็น

Comment

อาการนี้ เป็นได้หลาย สาเหตุ นะครับ เราต้องไล่ไปทีละจุด drivers การ์ดจอ cpu ร้อนเนื่องจากซิ้ง cpu มีฝุ่นเข้ามาอุดตันช่องระบายของซิ้งทำให้มันร้อน หรือเกิดจาก ลายปิ้นเมนบอร์ดไปช๊อคกับเคท เช่นการว่างน๊อตทองเหลืองเมนบอร์ไม่ตรงจุด ฮาร์ดดิสเป็น bad หรือสายแพมีปัณหา อาจจะเป็นปัณหาแรนออนบอร์ดมีปัณหา คือมันต้องไล่หมดอะครับ ถ้าหาจุดไม่เจอ อันดับแลก ลองฟอแมตลงวินโด้ใหม่ดูครับ ถ้าไม่หาย ก็ ต้องมาไล่ แบบ ที่ผมบอกดู อะครับ
      Last edited by กุ้งครับ; 5 Aug 2008, 13:28:43.

Comment

ขอบคุณครับ จะลองไล่ดู

ว่าแต่ cpu ร้อนนี่เป็นไปได้แค่ไหนครับ เพราะพึ่งจะใส่ cpu ใหม่ลงไป sink อาจจะไม่แน่นเลยทำให้ร้อน มีคนให้ข้อสันนิฐานนี้หลายคนเลย

Comment

สงสัยจะร้อนครับ

Comment

Working...
          X