Announcement

Collapse
No announcement yet.

ปิดคอมละถอดปลั้กไฟกันรือป่าว

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ปิดคอมละถอดปลั้กไฟกันรือป่าว

คอมผมพอเล่นเสร็จปิดคอมละถอดปลั้กไม่ได้เลย ถ้าถอดละเสียบใหม่มานจะเปิดไม่ค่อยติด
    ติดมั่งไม่ติดมั่งต้องลุ้น ตอนแรกถึงว่าm/bเสีย ไปซื้อมาเปลี่ยนใหม่ละอาการเดิม ถ้ามานติดแล้วจะ
    ปิดคอมละต้องให้มีไฟเลี้ยงm/b ไว้ให้ไฟเขียวๆๆมานติดตลอดเวลา มาน จะมีปัญหาอะไรรือป่าวครับ
    (ตอนนี้สงสัยว่าพาวเวอร์ไม่ค่อยจ่ายไฟ--พาวเวอร์มีอาการนี้ป่าว)
    ไม่เคยมีอาการนี้พึงเริ่มเป็นเมื่อ 5-6 เดือนละ
    ใช้psu- 350 enermax ใช้มา 1 กว่าจะ2 ปี ละ
    cpu -p4 3.40
    m/p -asus p5k/epu
    vga - pci*16 asus 1300 pro
    แรม - 2 g
    hdd - 80 g
    dvd - 1
    พัดลม -12cm 3 ตัว

รอท่านผู้รู้ช่วยแนะนำทีครับ
    Last edited by noot01; 5 Aug 2008, 10:42:13.

ไม่ลองหาPSUมาลองเปลี่ยนดูล่ะครับ ของผมก็ปกติถ้าไม่ใช้ก็ถอดออก

Comment

ลองเปลี่ยน PSU ดูคับน่าจะหาย เรื่องปลั้กผมว่าน่าจะหาแบบที่มีสวิทเปิดปิดจะดีกว่าเสียบๆ ถอดๆ สะดวกดีด้วย

Comment

Originally posted by eak2006 View Post
        ลองเปลี่ยน PSU ดูคับน่าจะหาย เรื่องปลั้กผมว่าน่าจะหาแบบที่มีสวิทเปิดปิดจะดีกว่าเสียบๆ ถอดๆ สะดวกดีด้วย
        ใช้แบบที่มีสวิทละพอปิดสวิท มาน กะ เป็นครับ

Comment

psu น่าจะมีปัญหานะคับ

Comment

แก้ไข เบิ้ล
            Last edited by charif; 5 Aug 2008, 11:53:48.

Comment

ไม่ถอดเพราะแทบไม่เคยปิด ถ้าวันไหนปิดจริงๆ ก็แค่ปิดสวิชท์ที่ PSU เท่านั้น เพราะเครื่องต่อผ่าน UPS อยู่แล้ว

Comment

อาการเดียวกัน เมื่อก่อนก็เป็น ซื้อ PSU เปลี่ยน คับ

Comment

ไม่ถอดครับ เครื่องต่อผ่าน ups อยู่แล้ว ปิด ups เอา

Comment

ของผมไม่ถอดครับ ใช้ปิดสวิทที่ปลั๊กเอาครับ

Comment

ทั้งปิดทั้งถอดครับ
                      เพราะอุปกรณ์ไฟฟ้า ถึงแม้ไม่เปิดก็กินไฟครับ
                      (ผมเข้าใจถูกป่าว มันกินไฟเพราะเอาไฟเข้าไปจ่ายให้เครื่องเพื่อ standby ระบบ
                      สังเกตุง่ายๆ เห็นไฟติดบนบอร์ดไหม ถ้าติด ก็แสดงว่าไปมันถูกหลอดไฟนั่นกินแล้วหละ)

Comment

ผมถอดปลั๊กทุกครั้งคับ เพื่อความสบายใจ

Comment

ถอดปลั๊กออกในกรณีไม่อยู่บ้านอย่างเดียว แต่ปรกติจะปิดสวิทช์ที่ PSU ครับ

Comment

ถอดทุกวัน จะเปิดค่อยเสียบ ถ้าไม่ติดก็เป็นที่อย่างอืนล่ะครับ เปลี่ยนปลั๊กดูนะ

Comment

ขอบใจครับผมทุกท่าน
                              เสียต้งอีกละ ยกไปเครมมานจะนานป่าวครับนี้ยpsu ไม่มีต้งซื้อใหม่wwสูงๆๆด้วยดิ

Comment

Working...
                              X