ผมจะซื้อคอม 2 เครื่องครับ แต่ ยังไม่แน่ใจว่า ที่เลือกมา มันจะเหมาะหรือเข้ากันได้มั่ย ช่วยเลือกให้หน่อยนะครับ

จุดประสงค์คือ ตัดต่อเพลง เล่นเกม(กราฟฟิกหนักๆ) แต่งรูป เล่นเน็ต ครับ

เครื่องแรก เล่นในห้องแอร์ครับ

CPU : _____(1)______

( Core2Duo E8400,Core2Quad 6600 2 ตัวนี้ ตัวไหนจะใช้ได้นานกว่า ในระยะเวลาปี)

MainBoard :____(2)_____

(ไม่มีตัวเลือกครับ แต่อยากให้แนะนำของ GigaByte ให้หน่อยนะครับ)

VGA : _____(3)______

(HD 4850 ระหว่าง MSI,PowerColor,Sapphire,HIS หริอ 9600GT ซึ่งราคาตอนนี้ 3790 จะเลือกตัวไหนดีครับ ถ้าเลือก HD4850 จะคุ้มมั่ยกับราคาที่***งกัน หรือว่า 9600GT คุ้มกว่า)

Ram :_____(4)_______

(อยากได้2G อันเดียวครับ หรือพี่ๆจะแนะนำให้เป็น 1G*2 ก็ได้ครับ แบบไหนจะดีกว่ากัน)

HDD : Seagate 500GB

Power Supply :___(5)___

(จะเลือกของยี่ห้ออะไรดีครับ และ Wต้องอยู่ที่เท่าไหร่ ถึงจะพอเพียงกับส่วนข้านบนครับ)

จอ : LCD 19" Samsung

อืนๆ เดียวไปเลือกเอาได้ครับ

เครื่องที่ 2 จุดประสงค์เหมือนข้อแรกครับ แต่ต่างกันนิดหน่อย เครื่องนี้เล่นห้องธรรมดา ไม่มีแอร์ครับ

CPU : Core2Duo E8400

MainBoard :____(6)_____

(ไม่มีตัวเลือกครับ แต่อยากให้แนะนำของ Asus ให้หน่อยนะครับ)

VGA : _____(7)______

(HD 4850 ระหว่าง MSI,PowerColor,Sapphire,HIS หริอ 9600GT ซึ่งราคาตอนนี้ 3790 จะเลือกตัวไหนดีครับ ถ้าเลือก HD4850 จะคุ้มมั่ยกับราคาที่***งกัน หรือว่า 9600GT คุ้มกว่า)

Ram :_____(8)_______

(อยากได้2G อันเดียวครับ หรือพี่ๆจะแนะนำให้เป็น 1G*2 ก็ได้ครับ แบบไหนจะดีกว่ากัน)

HDD : Seagate 500GB

Power Supply :___(9)___

(จะเลือกของยี่ห้ออะไรดีครับ และ Wต้องอยู่ที่เท่าไหร่ ถึงจะพอเพียงกับส่วนข้านบนครับ)

จอ : LCD 19" Samsung

รบกวนพี่ๆ ช่วยเลือกให้เข้ากันให้ผมหน่อยนะครับ ถ้าได้เหตุผลด้วยก็ดีครับ จะได้เพิ่มความรู้ว่า เพราะอะไร (ถึงดีกว่า)

ขอบคุณล่วงหน้าครับ

ปล. ผมซื้อไว้ใช้กับน้องคนละเครื่องครับ ไม่ได้รับจ้างใครมา มาขอรบกวนบอร์ดนี้หน่อยนะครับ
ไปPantipมา เจอคนแบบนี้ตอบเสียอารมณ์เลยครับ
http://www.pantip.com/tech/hardware/...2620952.html#2