overclockzonefanpage  overclockzoneth  TV  
Results 1 to 12 of 12

Thread: notebook อาการเป็นอย่างนี้อะไรเสียหรอคับ

OverclockZone Member

Default notebook อาการเป็นอย่างนี้อะไรเสียหรอคับ

พอดีผมใช้ notebook benq s-41 อะคับ

ใช้อยู่ดีๆ มันค้างแล้วผมก้อรอสักพัก แล้วก้อปิด เปิดใหม่

ทีนี้มันไม่ขึ้นอะไรเลยอะคับ อย่างพวก Logo benQ อะไรเนี่ยอะคับไม่ขึ้นเลย

เข้า bios ก้อไม่ได้ หน้าจอมันจะดำๆ แต่เหมือนจอ มีการตอบสนองนิดหน่อย

แบบว่ามันไม่ดำสนิท อะคับ แต่บางทีก้อดำ

แล้วไฟที่บอกสถานะการทำงาน ก้อติด อะคับ

อยากรู้ว่ามันมีสาเหตุมาจากอะไรหรอคับ ช่วยหน่อยนะคับ จะได้พอเตรียมใจ

แล้วก้อเตรียมเงินถูก จะได้ไม่โดนหลอกให้เปลี่ยนอย่างอื่น ฟรี ด้วย อิอิ

----------------------------

พอดีหมดประกันแล้วอะคับ เศร้า T T

OverclockZone Member กุ้งครับ's Avatar
    bangkok รามคำแหง52/2 หัวหมาก บางกะปิ

ลองถอด ฮาร์ดดิส ออกมาก่อนครับถ้ามี วอยประกันแปะอยู่ก็ลอกแบบระวังๆๆหน่อย อิอิ แล้วลอง เปิดเครื่อง ดู ว่า มัน รัน ขึ้น benq เข้าไปออส ได้ ป่าว
    ถ้าไม่หาย ก็ลอง สลับแรม ดู หรือ ถอดแบต ออกสักพัก แล้วก็ ใส่เข้าไปครับ ถ้ายังไม่หายหรือไม่รู้อาการ อันนี้ ถ้ายังอยู่ในประกัน ก็เข้า ศูนย์ ได้เลยครับ
    Last edited by กุ้งครับ; 5 Aug 2008 at 12:36:53.

Quote Originally Posted by กุ้งครับ View Post
    ลองถอด ฮาร์ดดิส ออกมาก่อนครับถ้ามี วอยประกันแปะอยู่ก็ลอกแบบระวังๆๆหน่อย อิอิ แล้วลอง เปิดเครื่อง ดู ว่า มัน รัน ขึ้น benq เข้าไปออส ได้ ป่าว
    ถ้าไม่หาย ก็ลอง สลับแรม ดู หรือ ถอดแบต ออกสักพัก แล้วก็ ใส่เข้าไปครับ ถ้ายังไม่หายหรือไม่รู้อาการ อันนี้ ถ้ายังอยู่ในประกัน ก็เข้า ศูนย์ ได้เลยครับ
    ถอด ฮาดดิส แล้วเปิดเครื่องได้เลยใช่ป่ะคับ

ไม่ต้องใส่ ฮาดดิสตอนเปิดเครื่องใช่ปะคับ

OverclockZone Member กุ้งครับ's Avatar
    bangkok รามคำแหง52/2 หัวหมาก บางกะปิ

ครับ ถอดฮาดดิส ออกมา แล้วลองเป็นเครื่องดูครับ ถ้ามันบูตปรกติ ขึ้นโลโก้ benq และกด f2 เข้า ไปออส ได้ ก็ อาจจะเป้นไปได้ที่อาร์ดดิสเสีย ถ้าถอดออกมาแล้วยังไม่หาย อันนี้ น่าจะเป็น ปัณหาที่ฮาร์ดแวร์ อย่างอืน แล้ว ซึ่งนอกเหนือเราที่จะรู้ ลองดู นะพี่

ลองแล้วอ่ะ เหมือนเดิมเลย

มันจะเกี่ยวกับแรม ป่าวอะ อย่างเน้

ยังงัยก้อ ขอบคุนมากนะคับ

OverclockZone Member kuhome007's Avatar

งานเข้าครับพี่น้อง
    น่าจะเป็นที่ระบบไฟนะครับจากประสบการณ์ที่เอาไปซ่อมมา อาการเดียวกันแต่คนละยี่ห้อครับ
    คือไฟสถานะติดหมดทุกดวง แต่จอมืดๆ แต่พอมองเห็นความแตต่างกันกับตอนเปิดและไม่เปิด
    คำเตือน ระวังอย่าเปิดเยอะๆ เพราะอาจจะทำให้เมนบอร์ดไปก่อนไวอันควรนะครับ
    ---ลองtestก่อนโดยการ ลองถอด ฮาร์ดดิส ตาม repบน แล้วเปิด ถ้าเหมือนเดิม ก็ทำขั้นต่อไป
    ---ลองถอดแรมออกก่อน ถ้ามีแรม 2 ตัวก็ถอด ทีล่ะตัว ถ้าเหมือนเดิม ก็ถอดให้หมด
    เอ้าลืมขั้นแรกลองถอดแบ็ตแล้วเสียบปลั้ก โดยใช้ไฟตรง

อาจจะต้อง ส่งให้ช่างซ่อมโน๊ตบุค เขาเช๊คดูแล้วอะครับ ถ้าให้ร้านเข้าดู เขาจะขอดูก่อนว่าอะไหรมันเสีย เขาถึงจะแจ้งเรามาอีกทีครับ ว่าต้องมีค่าซ่อมเท่าไหร ว่าเราจะซ่อมไหม อาจจะต้องมีการอบชิพ ไฮโวล อ่าครับ 555+ อันนี้ได้ยินมา เพราะลูกพี่เก่าชอบพูด 555+

เอ่อ ถ้าถอดแรม ออกหมดแล้วจะเปิดเครื่องติดป่าวคับ

คือว่ามีแรมแค่ตัวเดียว ลองแค่ เปลี่ยนสลอต อย่างเดียวอะคับ

--------------------------

ขอบคุนสำหรับทุกคำตอบนะคับ

OverclockZone Member kuhome007's Avatar

ลืมถามไปครับนอกจากไฟสถานะติดแล้วมีเสียงอะไรดังมั้ง หรือเงียบเหมือนป่าช้า
    อย่าเช่นเสียงเตือน หรือ เสียงพัดลม อะไรประมาณนี้

กำ ถ้าถอดแรม หมด เครื่อง มันก็เปิดติด อะ ครับ แต่มันจะไม่ขึ้น ภาพ แล้วมันก็ จะลอง ตี๊ดๆ ยาวเป็นจังหวะ อิอิ สรุปคือ ถ้าถอดหมด เครื่องมันจะไม่ขึ้นภาพนะครับ

อืม ปกติมันไม่มีเสียงพวก ปี๊บๆเหมือน PC อยู๋แล้วอะคับ

ตอนนี้ก้อไม่มี มีแต่เสียงพัดลม อะคับ

Bookmarks

Bookmarks